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Neno la Awali
Shukrani zote njema anastahiki Allah (s.w). Rehema na Amani
zimwendee Mtume Muhammad (s.a.w) na wale wote wanaofuata
njia yake.

Tunamshukuru Allah (s.w) kwa kutuwafikisha kutoa kitabu hiki cha
Saba kwa ajili ya watoto wetu wa Madrasa na Shule za msingi.
Kitabu hiki ni katika mfululizo wa vitabu saba kwa ajili ya Madrasa
zetu na shule za msingi.

Vitabu hivi vimeandaliwa kwa lengo la kuwawezesha watoto wa
kiislamu kupata elimu ya msingi ya dini yao katika fani za Qur’an,
Tawhid, fiqh, akhlad na tarekh.

Tunamuomba Allah atujaalie kulifikia lengo lililokusudiwa na
atujaalie sisi na watoto wetu kuwa makhalifa wa Allah (s.w).

Wabillah Tawfiq

Mwalimu Mratibu
Islamic Propagation Centre
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Umuhimu wa kusoma Qur'an kwa hukumu
Waislamu tumeamrishwa kuisoma Qur’an vilivyo, kuizingatia

na kuifuata katika kuendesha maisha ya kila siku.

“...... na Soma Quran vilivyo”.  (73:4).

Kusoma Qur’an vilivyo ni pamoja na kuzingatia hukumu mbali
mbali za usomaji ili kuipatia maana iliyokusudiwa na kuitekeleza
inavyostahiki.

Alama na vituo vya kusimama wakati wa kusoma Qur’an.
Meem ( ⇒⇒⇒⇒⇒ )
Ni kituo ambacho msomaji analazimika kusimama.Katika kituo

hiki neno la Qur’ani pamoja na maana yake vinatowa ujumbe
kamili wa maudhui ya kipande cha aya.

Mfano: (1) Baqarah (2:26)

Mfano: (2) Annisaai (4:171)
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Mfano: (3)Almaaidah (5:73)

Mfano: (4)Al an a'm (6:20)

Mfano: (5)Al Ankabuut (29:26)

Alama ya meem inayomuashiria msomaji kusimama huweza
kuwa juu ya herufi ya kusimamia (kama ilivyo kwenye mifano) au
ikawa mbele ya herufi hiyo.

Vituo ambavyo msomaji anaweza kusimama au kuendelea
Qalyi (ν⋅ν⋅ν⋅ν⋅ν⋅) ni kituo ambapo ni vyema msomaji wa Qur’an

akasimama, kisha akaendelea kusoma kipande cha aya
kinachofuata.

Mfano: (1) Al Baqarah (2:263)

Mfano: (2) Fatir (35:31)
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Mfano: (3) Al an'am (6:126)

Mfano: (4) An-naml (27:59)

Mfano: (5) Ash shuura (42:17)

Salyi (ν∅ν∅ν∅ν∅ν∅) ni kituo ambapo ni vyema msomaji akaendelea
kusoma badala ya kusimama.

Mfano: (1) Al Maaidah (5:8)

Mfano: (2) Al Maaidah (5:27)

Mfano: (3) Al-Isra (17:32)

Mfano: (4) Al-Jinni (72:2)



4

Mfano: (5) Al-Insaan (76:13)

Jeem (≠≠≠≠≠) ni kituo ambapo ni sawa kwa msomaji akiamuwa
kusimama au kuendelea, kwakuwa maana ya neno la Qur’an
haipotei wala kukatika.

Mfano: (1) Al-Mutaffifiina (83:26)

Mfano: (2) Al-Baiyyinah (98:5)

Mfano: (3) Al-Fajr (89:23)

Laam Alif (). Hapa ni mahala ambapo msomaji haruhusiwi
kabisa kusimama au kupumzika. Haipasi kusimama kwakuwa kisomo
cha kuishia hapo hakitoi maana iliyokusudiwa kwasababu ukamilifu
wa maudhui hupatikana kwa kuungana na kipande cha aya
kinachofuatia.
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Mfano: (1) Al-Maaidah (5:53)

Mfano: (2) An-nahl (16:25)

Mfano: (3) An-nahl (16:32)

Seen (℘℘℘℘℘) ni kituo ambapo msomaji anaruhusiwa kupumzika
kidogo (juu kwa juu) na kuendelea pasina kukatisha kisomo.

Mfano: (1) Al-Mutafiffiin (83:14)

Mfano: (2) Al-Qiyamah (75:27)

Aina na Usomaji wa Hamzah
Hamzah Fasl: ni hamza tenganishi itenganishayo herufi za

neno. Hutokea mwanzoni, katikati au mwishoni mwa neno. Hamzah
fasl hujitokeza pamoja na nomino (ismu) viwakilishi (dhamiri), vitenzi
(fi’ilu). Katika usomaji, Hamzah fasl hutamkwa bayana, yaani kwa
dhahiri.
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Mfano: (1) Al-fath (48:1)

Mfano: (2) Al-fath (48:29)

Mfano: (3) Al-Imraan (3:5)

Mfano: (4) Al-Baqarah (2:4)

Mfano: (5) Al-A'araaf (7:4)

Hamzah Wasl
Hamzah Wasl ni hamzah unganishi inayotokea mwanzoni mwa

neno ambalo herufi ya pili kutoka (hamzah) huwa na saakin.
Hamzah wasl huwa na alama ya saad ndogo juu ya alif.

Hamzah Wasl  husomeka kwa sauti ya fatah[a] pale
inapoambatana na herufi ya laam mwanzoni mwa neno (ambalo ni
jina-ismu). Mfano: (1) Al-fatiha(1:2)
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Mfano (2) Al-Baqarah (2:229)

Mfano (3) Al-Baqarah (2:255)

Mfano (4) Al-Imraan (3:60)

Mfano (5) Al-Furqaan (25:26)

Hamzah Wasl husomeka kwa sauti ya kasrah[i] pale
inapotokea mwanzoni  mwa neno (kitenzi-fi’ilu)lenye fatah au
kasrah katika herufi yake ya tatu.

Mfano (1) An-Nazi'at (79:17)

Mfano (2) Al-Mujadilla (58:19)

Mfano (3) Al-Mujadilla (27:37)
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Hamzah Wasl husomeka kwa sauti dhammah[u] inapotokea
mwanzoni mwa neno (kitenzi-fi’ilu) lenye dhammah katika herufi
yake ya tatu.

Mfano (1) Al-Hijr (15:46)

Mfano (2) An-nahl (16:125)

Mfano (3) Twaha (20:31)

Mfano (4) Al-ankabuut (29:45)

Mfano (5) Ghaafirt (40:76)

Hamzah Wasl wakati mwingine huwa haitamkwi kabisa pale
inapokuwa kati (ndani) ya neno au hata kama itakuwa hamzahWasl
itakuwa mwanzoni mwa neno, haitotamkwa endapo itatanguliwa
na neno lingine nyuma yake.

Mfano (1) Al-baqarah(2:72)
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Mfano (2) Al-baqarah(2:169)

Mfano (3) Al-kahf(18:56)

Hukumu za Qalqaalah
Herufi za Qalqaalah ni tano ambazo huitwa ‘Qutb Jad”.

Yaani Qaaf, Taa, Baa, Jeem na Daal. Hizi ni herufi zinasomeka
kwa kugongwa. Kizipi?
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Qalqaalah saghra: ni kuigonga kidogo herufi ya
Qalqaalah yenye sukuun inapokuwa ndani baina ya herufi za
neno.

Mfano (1) An -nabai (78:8)

Mfano (2) Al-adiyat(100:5)

Mfano (3) Al-adiyat(100:1)

Mfano (4) Yaasin (36:59)

Mfano (5) An-nasr(110:2)

Qalqaalah mutawasita: ni kuigonga pasina mkazo (bila
shaddah), pale msomaji anaposimama kwenye herufi ya
Qalqaalah.

Mfano (1)Falaq (113:1)

Mfano (2)  Hud(11:92)
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Mfano (3) Falaq (113:3)

Mfano (4) Qaf (11:5)

Mfano (5) Falaq (113:4)

Qalqaalah kubra: ni kuigonga kwa mkazo pale msomaji
anapoisoma herufi ya Qalqaalah yenye shaddah.

Mfano (1)  Al-baqarah(2:176)

Mfano (2)  Al-Masad(111:176)

Hukumu za Mim na Nun zenye Shadda

MIM yenye shadda
MIM yenye shadda ni sawa na MIM mbili zenye kufuatana.

Wakati wa kutamka, MIM ya kwanza huingizwa (huidighamishwa)
kwenye MIM ya pili kwa ughani (ghunnah) wa dhahiri. Hebu
tusome mifano ifuatayo kutoka kwenye Juzuu Amma.
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NUN yenye shadda
Kadhalika, NUN yenye shadda ni sawa na NUN mbili zenye
kufuatana. Wakati wa kutamka, NUN ya kwanza huingizwa yenye
saakinah (huidighamishwa) kwenye NUN ya pili kwa ughani
(ghunnah) wa dhahiri. Hebu tusome mifano ifuatayo kutoka kwenye
Juzuu Amma.

     No Aya               surat

     1.       Abasa

     2.      Qaaria

     3.      Attakaathur

     4.      Masad

Mifano ya Hukumu ya MIM yenye Shaddah

    No Aya                 surat

    1.       Attakaathur

     2.       Asr

     3.       Humazzah

    4.       Kauthar

     5.       Annas

Mifano ya Hukumu ya NUN yenye Shaddah



13

Hukumu za MIM SAKNA
Hukumu za MIM SAKNA ni tatu. Iz-haar shafawiy, Ikhfau

shafawiy na Idgham mithlain saghir.

Idh-haar shafawiy
Idh-haar shafawiy ni kuitamka Mim Sakna kwa kuidhihirisha

pasina ughani. Yaani, wakati wa kuitamka Mim Sakna, msomaji
atabana kidogo tu midomo na kuidhihirisha bayana herufi
inayofuatia. Msomaji hupaswa kusoma hivyo kwa herufi zote
zitakazofuatia  Mim Sakna isipokuwa kwa Be na Mim yenyewe.

Mifano
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Ikhfau shafawiy
Ikhfau shafawiy ni kuisoma Mim Sakna kwa ughani (ghunnah)

bila ya kutia shaddah, pale inapokuwa nyuma ya herufi ya Be.
Wakati wa kusoma, sauti ya ughani wa Mim udhihiri kwenye uficho
wa mkandamizo wa midomo na kutamkwa pamoja na Be.

Mfano (1) At-tuur (52:20)

Mfano (2) Al-Muluk (67:12)

Mfano (3) Al-Insaan (76:12)

Mfano (4) Al-Fiil (105:4)

Mfano (5) Al-Adiyaat (100:11)

Idgham mithlain saghir ni kuisoma Mim Sakna kwa ughani
(ghunnah) wa kuiingiza kwenye Mim  ya mbele yenye Shaddah.
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Mfano (1) Al-Quraysh (106:4)

Mfano (2) Al-buruuj (85:20)

Mfano (3) Al-Jinni (72:16)

Mfano (4) Al-Waaqi'a(56:81)

Mfano (5) Al-Hadid (57:10)
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1. Taja na kueleza kwa ufupi vituo ambavyo msomaji wa Qur-an analazimika:
(a) Kusimama Kusoma Qur-an
(b) Kusimama au kuendelea Kusoma Qur-an
(c) Kutosimama kusoma Qur-an
(d) Kupumzika kidogo, na kuendelea

2. (c) Kwa kutoa mifano dhahiri toka kwenye Qur-an, tafautisha baina ya
Hamzah Fasl na Hamzah Wasl
   (b) Bainisha aina ya Hamzah zilizopo katika aya zifuatazo

3. (a) Taja Herufi Tano za Qalqaala
    (b) Bainisha aina za Qalqaala zilizopo katika aya zifuatazo:

4. (a) Mim yenye shada  na Nun yenye shada ni Mim na Nun za namna gani?
    (c) Soma kwa sauti aya zifuatazo

5.  (a) Taja Hukumu tatu za Min Sakna
     (b) Soma kwa sauti aya zifuatazo kisha taja hukumu ya Min
        Sakna iliyopo katika kila aya.
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Maana ya Imani katika Uislamu
Imani ni neno la Kiarabu lenye maana ya kuwa na yakini au

kuwa na uhakika juu ya jambo fulani usiloliona kwa macho akini
kuna dalili za kutosha za kudhihirisha kuwepo kwake.

Imani ya Kiislamu hupatikana kwa kuwa na yakini moyoni
kuwa yuko Allah (s.w.) na malaika wake, na vitabu vyake, na Mitume
wake, na siku ya mwisho na Qudra yake. Hivi ni vipengele vya
Imani ya Kiislamu. Vipengele hivi vimebainishwa katika Hadith ndefu
ifuatayo:

Umar amesimulia: "Siku moja tulipokuwa tumeketi
pamoja na Mtume (s.a.w.) alitutokea mtu mmoja ambaye
nguo zake zilikuwa nyeupe kama theluji na nywele zake
nyeusi sana, hakuwa na dalili zozote za msafiri, ingawa
alikuwa mgeni kwetu sote. Halafu alikaa mbele ya Mtume
hali magoti yake yakikabiliana na yale ya Mtume.
Akaweka mikono yake katika mapaja ya Mtume halafu
akasema: "Ewe Muhammad nifahamishe juu ya Uislamu".
Mtume akasema: "Ni kushuhudia kuwa hakuna Mola ila
Allah, na kwamba Muhammad ni Mtume wa Allah;
kusimamisha swala, kutoa zakat, kufunga Ramadhani na
kuhiji kwa mwenye kuweza". Halafu yule mgeni akasema:
"Umesema kweli". Tulistaajabu kwa nini aliuliza halafu
akasadikisha. Halafu akasema: "Nifahamishe juu ya
Imani". Mtume akasema: "Ni kumuamini Allah, malaika
wake, vitabu vyake, Mitume wake, siku ya mwisho na
Qudra yake kuwa kheri na shari hutoka kwake". Kisha



18

akasema: "Nifahamishe juu ya Ihsan". Mtume akajibu: "Ni
kumuabudu Allah kana kwamba unamuona, kwani
ingawa humuoni yeye anakuona".  Yule mgeni
alipoondoka, Mtume alikaa kimya kwa muda halafu
akasema: "Ewe Umar unamfahamu muulizaji?" Sote
tukajibu kuwa Allah na Mtume wake ndio wajuao. Mtume
(s.a.w.) akasema: "Huyo ni Jibril amekuja kuwafundisheni
dini yenu". (Muslim)

Kwa mujibu wa mapokezi ya hadithi hii, Umar na masahaba
wale walipotoka kumtazama mtu yule hawakuweza kujua alielekea
wapi. Hadithi hii ndefu imetufahamisha kuwa nguzo za Uislamu ni
tano, Nguzo za imani ni sita kama zilivyoorodheshwa na kuwa
nguzo ya Ihsani ni moja.

Kwenye kiini cha mhimili wa imani ya kiislamu anasimama
Allah(s.w), Muumba wa mbingu, ardhi na vilivyomo. Kwa mujibu
wa Uislamu ili Mtu aweze kuwa Muumini hanabudi kuwa na yakini
inayotokana na ujuzi unaotokana na hoja madhubuti zisizo na tone
la shaka zitokanazo na ushahidi wa mazingira yaliyomzunguka kuwa
Muumba wa Viumbe vyote ni Mwenyezi Mungu mmoja asiye na
mshirika katika uumbaji wake, anayestahiki kuabudiwa na vyote
alivyoviumba. Imani ya kiislamu imesimama juu ya nguzo sita
ambazo ni Kuamini kuwepo kwa Allah, kuamini Malaika wake,
kuamini vitabu vyake, kuamini Mitume wake, kuamini siku ya Mwisho
na kuamini Qadari.

Ni yupi muumini wa kweli?
Je, yatosha mtu kuitwa muumini kwa kuwa tu anadai kuwa

anaamini nguzo sita za Imani? Haitoshi kwa sababu mtu yeyote
anaweza kujifanya kuwa anaamini lakini akawa hana yakini moyoni
mwake. Wanadamu hatuna uwezo wa kuona moyoni mwa mtu.
Allah (s.w.) anatufahamisha:
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"Na katika watu wako wasemao: Tumemuamini Allah na
siku ya mwisho na hali ya kuwa wao si wenye kuamini.(2:8)

Wanatafuta kumdanganya Allah na wale walioamini,
lakini hawadanganyi ila   nafsi zao, na hawatambui".  [2:9]

Katika aya hizi, Allah (s.w.) anatufahamisha wazi kuwa kuna
watu wanaodai kuwa wanaamini, lakini kwa kweli si wenye kuamini.
Si wenye kuamini kwa sababu hakuna athari yoyote ya imani katika
matendo yao. Imani ya kweli ni ile inayoyakinishwa moyoni, kisha
ikabainishwa na ulimi na kisha ikathibitishwa katika vitendo.

Muumini wa kweli ni yule ambaye ni mcha Mungu. Mcha
Mngu ni yule ambaye baada ya kuwa na yakini na vipengele vya
nguzo za Imani, humtii Allah (s.w.) na Mtume wake kama
inavyostahiki. Kumtii Allah (s.w) na Mtume wake  inavyostahiki ni
kufuata kwa unyenyekevu maamrisho yote ya Allah (s.w.) na Mtume
wake na kuacha makatazo yote ya Allah (s.w.) na Mtume wake. Aya
za Qur'an zinatufahamisha kuwa waumini wa kweli hasa ni wale:
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"Ambao huyaamini yasiyoonekana (yaliyofichikana) na
husimamisha swala na hutoa katika yale tuliyowapa.

Na ambao wanaamini yaliyoteremshwa kwako na
yaliyoteremshwa kabla yako, na wanaamini kuwa iko
akhera.

Hao wako juu ya uongozi utokao kwa Mola wao, na hao
ndio wenye kuongoka".  [2:3-5]

Katika Suratul Anfal tunafahamishwa ni akina nani waumini
wa kweli kweli:

"Hao wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Allah
nyoyo hujaa khofu; na wanaposomewa aya zake
huwazidishia imani, na wakamtegemea Mola wao tu basi.

 Ambao wanasimamisha swala na wanatoa katika yale
tuliyowapa.
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Hao ndio wanaoamini kweli., Wao wana vyeo vikubwa
kwa Mola wao, na msamaha na riziki bora".   [8:2-4]

Katika Suratul - Hujurat tunafahamishwa tena ni nani Muumini
wa kweli:

"Wenye kuamini kweli kweli ni wale waliomuamini Allah
na Mtume wake, kisha wakawa si wenye shaka, na
wakaipigania dini ya Allah kwa mali zao na nafsi zao.
Hao ndio wenye kuamini kweli".  [49:15]

Katika Suratit-Tawba tunafahamishwa juu ya waumini kuwa:
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"Na wanaoamini wanaume na wanaoamini wanawake,
ni marafiki wao kwa wao. Huyaamrisha yaliyo mema na
kuyakataza yaliyo mabaya, na husimamisha swala na
hutoa zaka, na humtii Allah na Mtume wake. Hao ndio
ambao Allah atawarehemu. Hakika Allah ni mwenye
nguvu, mwenye hikima".   [9:71]

Kwa muhutasari aya hizi zinatufahamisha kuwa Muumini wa
kweli ni yule:

(1)Anayeyakinisha moyoni juu ya kuwepo Allah (s.w.) na
vipengele vingine vyote vya imani ya Kiislamu.

(2)Anayemtii Allah (s.w.) na Mtume wake ipasavyo kwa
kusimamisha swala, kutoa zakat na kufanya yale yote
mengine yaliyoamrishwa na Allah (s.w.) na Mtume wake.
Pamoja na kuacha yale yote yaliyokatazwa na Allah (s.w.)
na Mtume wake.

(3)Ambaye rafiki zake wa moyoni ni Allah (s.w.) na Mtume
wake na waumini. Ambaye kamwe hawafanyi maadui
wa Allah (s.w.) na Mtume wake kuwa ni marafiki zake.

(4)Anayeshirikiana na waumini wenzake bega kwa bega
katika kuamrisha mema na kukataza maovu.

(5)Anayejitoa muhanga katika kupigania dini ya Allah
(s.w.) kwa mali yake na nafsi yake.

Maana ya kumuamini Allah (s.w.)
Maana ya kumuamini Allah (s.w.) ni kumpwekesha Allah (s.w.)

katika utendaji wa kila siku. Kumpwekesha Allah (s.w.) ni kumfanya
Allah (s.w.) kuwa ndiye Mungu pekee anayestahiki Uungu katika
dhati yake, ndiye yeye anayestahiki kusifiwa kwa sifa zote njema,
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ndiye yeye peke yake mwenye haki ya utawala anayepasa kuongoza,
kunyenyekewa, kuogopwa. kutiiwa, kuombwa, kutegemewa na
kutukuzwa na viumbe wote.

Kwasababu ni Allah ndiye aliyeumba mbingu na kuikinga
kwa nguvu zisizoonekana. Ndiye aliyeziumba sayari ikiwemo ardhi
yetu hii zote zikiogelea na kuelea angani pasi na mgongano wowote.
Na kwamba bila ya uweza wake huo vyote vinavyoonekana na
visivyoonekana visingekuwepo. Aliyeumba miti, Mimea na Wanyama
na ni yeye aliyewaumba Wanaadamu na Majini. Kuwepo na
kuendelea kuwa hivyo kwa kila chembe ya ulimwengu huu
kunategemea yeye. Kwa ajili hiyo, mja hanabudi kufuata vile
aliyoelekeza Muumba huyo.

Mwenyezi Mungu ndiye mwenye habari za mambo yote
yanayotendwa ulimwenguni. Kwa hakika Allah ndiye anayestahiki
kuwaelekeza Wanadamu mfumo wa maisha wa amani na furaha
ya kweli. Kwasababu huyajuwa matashi ya mja kwa hiyo ni yeye tu
mwenye haki ya kuelekeza katika  kuyakidhi  kwa namna iliyo bora.

Kutekeleza anayoyaamrisha Allah ni kujihakikishia amani na
utulivu wa kweli katika moyo. Viumbe wote wanamuhitaji yeye kuweza
kuendesha maisha yao na msafara wao  wote unaelekea kwake
kwa msaada na amri yake yeye Muumba na mlezi wa viumbe.
Allah ametukuka kwa utukufu wa juu, mwenye kustahiki kuabudiwa.

Vitu vyote vinavyoweza kuhisiwa na kuchunguzwa kwa jicho la
kawaida au kwa utaalamu wa sayansi  kulingana na teknolojia ,
maumbile hayo ni kazi ya Allah inayotokana na uumbaji wake
usioweza kudirikiwa. Allah mwenyewe si sehemu ya maumbile haya
kama alivyo mwanadamu anavyoweza kuishi ndani ya kile
alichokiunda. Kwa hivyo ni muhali sifa na silka  ya Muumba kuweza
kufanana au kuwa sawa na sifa za viumbe vyake.
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Shirki: Kumshirikisha Allah (s.w)
Kumtii yoyote kinyume cha maamrisho ya Allah (s.w.) ni shirki.

Kumuomba yeyote asiyekuwa Allah (s.w.) maombi yaliyokiuka uwezo
wa binadamu kama vile kuomba baraka, riziki, mtoto,  au kuogopa
chochote kile kwa kuvuka mipaka ni shirki. Anayemshirikisha Allah
(s.w) huwa si muumini wa Kiislamu.

Kwa maana nyingine, maana ya kumuamini Allah (s.w.) ni
kutomshirikisha Allah (s.w.) na chochote katika maisha yetu ya kila
siku. Kumshirikisha Allah (s.w.) ni kujaalia kuwa kuna wengine
asiyekuwa Allah (s.w.) wanaostahiki kutiiwa, kuogopwa, kuombwa,
na kutegemewa badala  au pamoja na Allah (s.w.).

Aina za shirki na ushirikina

(a) Kumshirikisha Allah (s.w.) katika Dhati yake
Kumshirikisha Allah (s.w.) katika Dhati yake ya Uungu ni

kuvijaalia viumbe kuwa miungu wanaoshirikiana na Allah (s.w.).
Kumjaalia kiumbe kuwa mungu ni kama vile kufanya maombi au
matambiko mbele ya sanamu, mienge ya moto, mbuyu, kaburi,
masharifu,watakatifu, milima na kadhalika. Chochote
kitakachowekwa mbele na kuelekewa kwa maombi na mategemeo
kitakuwa kimefanywa mungu badala ya Allah (s.w). Pia  kudai kuwa
Allah (s.w.) ana mtoto au kukifananisha chochote na Allah (s.w.) ni
kumshirikisha Allah (s.w.) katika Dhati yake. Kwasababu:

Yeye ni Allah aliye mmoja tu. Allah Ndiye anayestahiki
kukusudiwa (na viumbe vyake vyote kwa kumuabudu
kumuomba na kumtegemea). Hakuzaa wala hakuzaliwa.
Wala hana anayefanana naye hata mmoja".  [112:1-4]
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(b)Kumshirikisha Allah (s.w.) katika sifa zake
Kumshirikisha Allah (s.w.) katika sifa zake ni kukitukuza kiumbe

chochote kama anavyostahiki kutukuzwa Allah (s.w.) au kukijaalia
kiumbe chochote kuwa na uwezo wa kiungu. Kwa mfano kuitakidi
kuwa mwanadamu anagawa baraka, au ana uwezo wa kuhuisha
wafu, au ana uwezo wa kufisha, au ana uwezo wa kujua mambo ya
ghaibu, au..., ni kumshirikisha mtu huyo na Allah (s.w). Yaani mtu
huyo atakuwa amepachikwa sifa ya Allah (s.w.). Qur'an tukufu
imetukataza kujisifu au kuwasifu wengine kiasi cha kuvuka mipaka
kama inavyoelezwa katika aya ifuatayo:

"... Basi msizitakase (mzizisifu) nafsi zenu, yeye (Allah)
anamjua sana aliyetakasika".  [53:32]

(c)Kumshirikisha Allah (s.w.) katika ulezi na utawala wake
Kumshirikisha Allah (s.w.) katika ulezi na utawala wake ni

kukipa kiumbe mamlaka ya kulea na kutawalia viumbe vya Allah
(s.w.). Allah (s.w.) ndiye aliyeumba viumbe vyote kwa makusudio
maalum. Hivyo ndiye pekee mwenye uwezo na mwenye kustahiki
kuviwekea viumbe sheria na mwongozo ili vifikie lengo lililokusudiwa.
Kwa mfano mwanadamu ameumbwa kwa lengo la kumuabudu
Allah (s.w.) na kuwa khalifa wake hapa ulimwenguni. Hivyo yeye
ndiye pekee mwenye haki na uwezo wa kumuwekea mwanadamu
sheria na mwongozo wa maisha.

Mwanadamu anapaswa atii sheria hizi na kufuata kwa
unyenyekevu mwongozo wa maisha aliowekewa na Muumba wake.
Sasa, atakapoamua kuchukua mamlaka ya Allah (s.w.) na
kuwatungia wanadamu wenziwe sheria na mwongozo kinyume na
sheria na mwongozo wa Allah (s.w.) na kuwalazimisha waufuate
atakuwa amechukua nafasi ya uungu wa Allah (s.w). Na wale
watakaomtii na kufuata sheria na mwongozo kinyume na ule wa
Allah (s.w.) watakuwa  wamemfanya huyu ndiye mungu wao. Shirki
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hii imewekwa wazi katika aya ifuatayo:

"Wamewafanya wanavyuoni wao na watawa wao kuwa
ni miungu badala ya Allah (s.w.)...". [9:31]

Katika kufafanua aya hii Mtume (s.a.w.); Mayahudi na  Wakristo
wameshutumiwa kuwafanya viongozi wao miungu badala ya Allah
(s.w.) kwa sababu viongozi wao waliwawekea sheria kinyume na
sheria za Allah (s.w.) na wao wakakubali kuzitii. Kwa mfano viongozi
wao waliwaharamishia vile alivyovihalalisha Allah (s.w.), wamekuwa
wakiwatii. Pia waliwahalalishia vile alivyoharamisha Allah (s.w.)
kamavile riba, ulevi n.k. na wao wakawatii. Hivyo kumtii yeyote
kinyume na sheria na mwongozo wa Allah (s.w.) ni kumfanya mungu
wako.

(d)Kumshirikisha Allah (s.w.) katika Hukumu zake
Kumshirikisha Allah (s.w.) katika hukumu zake ni kuhukumia

jambo au kutoa uamuzi juu ya jambo lolote kinyume na hukumu ya
Allah (s.w.) iliyobayana katika Qur'an. Mwenye haki na uwezo wa
kumuwekea mwanadamu sheria ni Allah (s.w.) pekee. Pia ndiye
pekee mwenye haki ya kutoa adhabu kwa wavunjaji wa sheria zake.
Allah (s.w.) amekemea vikali tabia hii katika aya zifuatazo:

"...Basi (nyinyi Waislamu) msiwaogope watu bali
niogopeni Mimi wala msibadilishe aya Zangu kwa
thamani ndogo (ya kidunia). Na wasiohukumu kwa yale
aliyoyateremsha Allah, basi hao ndio makafiri".  [5:44]
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Matendo ya Shirk katika maisha ya kila siku
Ukizingatia aina kuu nne za Shirk, yafuatayo ni matendo ya

Shirk yanayofanywa kila mara katika maisha  ya kawaida ya kila
siku:

(i)Kuomba makaburi, matambiko n.k.
(ii)Kujikinga na hirizi, azima, matalasimu n.k.
(iii)Kupiga ramli, kutazamia kwa nyota, utabiri n.k.
(iv)Kuomba baraka kwa watu, kuomba dua kupitishia
kwa watu wema au Mitume.
(v)Kuamini uchawi na kuroga.
(vi)Kuitakidi kuwa mashetani (majini) wana mamlaka juu
ya mwanadamu.
(vii) Kuogopa watu, mamlaka na tawala ambako
hupelekea mtu kutumikishwa,kutawaliwa na
kudhulumiwa.
(vii)Kuwatii watu kinyume na sheria ya Allah (s.w.).
(viii)Kufuata mwongozo na sera zilizo kinyume cha Qur'an
na Sunnah.
(ix)Kufuata hukumu  au utawala ulio kinyume na
maelekezo ya Qur'an na Sunnah.
(x)Kuwapa watu mamlaka ya kutunga sheria na kuongoza
watu kinyume na Qur'an na Sunnah.
(xi)Kutii nafsi kinyume na Allah (s.w.) ni kuifanya nafsi
yako mungu badala ya Allah (s.w.).
(xii)Kuamua kufuata baadhi ya sheria za Allah (s.w.) na
kukufuru baadhi yake.

Haya yote ni matendo ya kumshirikisha Allah (s.w.). Kila
atakachokifanya mtu kinyume na kumpwekesha Allah (s.w.) katika
maisha ya kila siku atakuwa amemshirikisha kwa njia moja au
nyingine.

Maana ya kuamini Malaika
Miongoni mwa kazi za Malaika ni kudhibiti matendo ya

binadamu katika maandishi kwa kila wanalolifanya, jema au ovu.
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Hivyo, muumini mwenye yakini na kuwepo kwa Malaika na kazi
zao kama zilivyoelezwa katika Qur'an, atajitahidi kufanya matendo
mema na kujiepusha na maovu. Jaalia una hakika kabisa askari
wanakuchunguza kwa kila unalolifanya. Je, utathubutu kuvunja sheria
mbele yao? Huthubutu kwa kuwa watakukamata  na kukupeleka
kwenye mahakama. Vyombo vya Dola vitakutia mikononi na
kukuadhibu inavyostahiki. Hali kadhalika muumini wa kweli juu ya
malaika atajitahidi kutenda mema na kujiepusha na maovu ili
ipelekwe ripoti nzuri mbele ya Mola wake na malaika wanaodhibiti
matendo yake.

Maana ya kuamini vitabu vya Allah (s.w.)
Maana ya kuamini vitabu vya Allah (s.w.) ni kufuata vitabu

hivyo kama muongozo wetu pekee katika kuendesha maisha yetu
ya kila siku. Kwa kuwa leo hii kitabu cha Allah (s.w.) katika asili
yake na usahihi wake ni Qur'an pekee, muongozo wetu wa maisha
hauna budi kuwa Qur'an pekee. Muumini wa kweli huyatekeleza
maamrisho na maagizo yote ya Qur'an na anajiepusha mbali na
makatazo na makemeo yake yote.

Maana ya kuamini Mitume wa Allah (s.w.)
Maana ya kuamini Mitume wa Allah (s.w.) ni kufuata

mafundisho y a Mitume wote kuanzia wa kwanza, Adam (a.s.) hadi
wa mwisho, Muhammad (s.a.w.). Mitume wote wamefundisha
Uislamu na mifano yao ya maisha ni ya kuigwa na waumini wa
nyakati zote. Hakuna Mtume aliyekuja kufundisha imani au dini
nyingine isiyokuwa Uislamu, kama inavyobainishwa katika Qur'an
kuwa:

"Hakika dini mbele ya Allah ni Uislamu"... .   (3:19).
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Mtume wa Ummah huu wa mwisho ni Muhammad (s.a.w.).
Ndiye aliyeshushiwa Qur'an, kitabu cha mwisho cha Allah (s.w.).
Mtume Muhammad (s.a.w.) ndiye mfasiri wa Qur'an kinadharia na
kivitendo. Muumini wa kweli hivi sasa ni yule anayefuata vilivyo
mafundisho yote ya Qur'an na mafundisho yote ya Mtume
Muhammad (s.a.w.). Muumini wa kweli hatazamiwi hata kidogo
kwenda kinyume na Qur'an na Sunnah (mafundisho na mwenendo
wa Mtume). Allah (s.w.) anatufahamisha katika Qur'an:

"Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke
aliyeamini, Allah na Mtume wake wanapokata shauri,
wawe na hiari katika shauri lao. Na mwenye kumuasi
Allah na Mtume wake, hakika amepotea upotovu ulio wazi
kabisa".  [33:36]

Maana ya kuamini siku ya mwisho
Kuamini siku ya mwisho, kwa ujumla ni kuamini kuwa kuna

maisha mengine ya akhera baada ya maisha haya ya hapa duniani.
Kituo cha kwanza cha maisha ya akhera ni pale roho ya  mtu
inapotengana na mwili na kituo cha mwisho ni mashukio ya peponi
au motoni.

Kulingana na mafundisho ya Qur'an na Hadith sahihi za Mtume
(s.a.w.) watu wema, walioishi hapa duniani kwa kumtii ipasavyo
Allah (s.w.) na Mtume wake wataishi maisha ya furaha na amani
katika maskani mazuri ya kudumu milele ya peponi. Furaha hii
huanzia pale roho zao zinapotoka. Kinyume chake walioishi hapa
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duniani kwa kumuasi Allah (s.w.) na Mtume wake wataishi kwa
huzuni kubwa na khofu katika maskani ya adhabu ya motoni. Huzuni
hii huanzia pale wanapotolewa roho zao.

Bila shaka muumini wa kweli wa siku ya mwisho atapania
maisha ya peponi kwa kujitahidi kufanya wema kwa kadiri ya uwezo
wake. Atafuata maamrisho yote ya Allah (s.w.) kwa kadiri ya uwezo
wake. Atamtii Mtume na kufuata mwenendo wake.

Kwa upande mwingine muumini wa kweli wa siku ya mwisho
atajitahidi kwa kadiri ya uwezo wake kujiepusha na adhabu ya
Jahannamu kwa kuacha maovu yote. Atajiepusha na makatazo
yote ya Allah (s.w.). Pale atakapoteleza na kukosea atarejea haraka
haraka kwa Mola wake kwa kuomba msamaha na kutubia toba ya
kweli. Aidha kila mara muumini wa siku ya mwisho atakuwa
anaomba dua ifuatayo:

"...Mola wetu! Tupe mema hapa duniani na (utupe) mema
akhera, na utulinde na adhabu ya moto".  [3:201]

Maana ya kuamini Qadar  ya Allah (s.w.)
Kuamini Qadar ya Allah (s.w.) ni kuamini kuwa Allah (s.w.)

ndiye mwenye uwezo juu ya kila kitu na amedhibiti kila kitu. Kila
jambo la kheri au shari liko mikononi mwake. Ndiye aliyeviumba
vitu vyote na kuvipangilia kama vilivyo. Muumini wa kweli wa Qadar
ya Allah (s.w.) huwa na tabia ifuatayo katika utendaji wake wa
maisha ya kila siku:

(1) Huridhika (hukinai) na vipawa na neema alizotunukiwa na Mola
wake, hata kama zitaonekana kuwa duni ukizilinganisha na za
wengine. Huridhika kuwa kile alichokadiriwa na Mola wake ndicho
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kinachomfaa hapa duniani na huko Akhera.

(2) Hutumia vipawa na neema alizotunukiwa kwa kadiri ya uwezo
wake katika harakati za maisha ndani ya mipaka ya Allah (s.w.).
Kisha huridhika na matunda atakayoyapata hata kama yataonekana
kuwa duni ukilinganisha na matamanio ya kibinadamu. Utazingatia
neno la Kiswahili "Jitihada za mja hazishindi Qadar ya Mwenyezi
Mungu".

(3)Hujihadhari yeye mwenyewe na kuwahadharisha wengine
kujiepusha na yale yanayohatarisha maisha au kuleta misukosuko
na misiba katika maisha. Lakini utakapotokea msiba wowote au
janga lolote nje ya uwezo wake hatakata tamaa au kupatwa na
ugonjwa wa moyo akikumbuka kuwa kheri zote na shari zote
hutokana na Allah (s.w.).

Maana na aina za Dini
Dini ni utaratibu au mwenendo mzima wa maisha anaoufuata

binadamu katika kuendesha maisha yake yote. Dini ni mfumo mzima
wa maisha ya jamii ya mwanadamu ambao ndani yake unakusanya
mifumo mingi inayokamilisha mahitaji ya maisha ya mwanadamu.
Kwa hiyo dini inajumuisha pamoja mifumo ifuatayo:

(1)Mfumo wa siasa.
(2)Mfumo wa uchumi.
(3)Mila na utamaduni
(4)Mfumo wa elimu
(5)Mfumo wa sheria
(6)Imani na Itiqadi
(7)Mfumo wa Ibada maalum n.k.

Hakuna mtu asiye na Dini
Kwa mujibu huu, hapana mwanadamu asiye na dini.Kila

mwanadamu anayo itiqadi fulani juu ya maisha na anafuata mfumo
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fulani wa maisha katika kuendesha maisha yake kimwili, kimaadili
na kijamii.

Hapana mtenganisho wa maisha ya Dini na Dunia
Kwa mtazamo huu wa dini, hapana mtengano wa maisha ya

Dini na Dunia kwani dini ni furushi zima la vipengele vyote vya
maisha ya dunia.

Aina kuu za Dini
Kila utaratibu wa maisha unajengwa kwa msingi wa Itiqadi

fulani. Dini au mfumo wa maisha unaofuatwa na watu wenye itiqadi
fulani utapewa jina kulingana na itiqadi hiyo. Katika ulimwengu
huu kuna Itiqadi kuu tatu juu ya Mungu Muumba:

Dini ya Kikafiri.
Kuna wanaoitakidi kuwa ulimwengu huu na vyote vilivyomo

hauna aliyeuumba bali umetokea tu wenyewe. Itiqadi hii ni Itiqadi
ya Kikafiri inayokanusha kuwepo kwa Allah (s.w.).Mfumo wa maisha
anaouunda mwanadamu kwa msingi wa Itiqadi hii ni mfumo wa
maisha wa kikafiri au

Dini ya Kishirikina
Kuna wanaoitakidi kuwa ulimwengu huu una miungu wengi.

Yaani aliyeuumba, pana chungu ya miungu wanaomsaidia katika
uendesha, kulinda na kufanikisha maisha ya mwanadamu hapa
ulimwenguni. Hii ni itikadi ya Ushirikina. Dini iliyofumwa katika
msingi huu ni Dini ya Ushirikina.

Dini ya Kiislamu
Kuna wanaoamini kwa yakini kuwa Muumba ulimwengu ni

mmiliki wa vyote vilivyomo ni Allah (s.w.) peke yake. Yeye ndiye
pekee mwenye uwezo wa kumuwekea mwanadamu utaratibu wa
maisha wenye kumletea furaha na amani. Hii ni itikadi ya  Kiislamu.
Dini iliyofumwa katika msingi wa itikadi hii ni  Dini ya Uislamu.
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Kwa ujumla dini zote na mifumo  yote ya maisha ulimwenguni
huingia katika mojawapo ya makundi haya matatu ya dini. Kwa
mfano Ukristo, Uyahudi, Upagani dini za jadi huingia katika dini
ya ushirikina. Ubebari, demokrasia, ujamaa, utandawazi huingia
katika  dini ya Ukafiri.  Dini ya ukafiri na dini ya Ushirikina zimeundwa
na wanadamu. Dini ya Uislamu imeundwa na Mwenyezi Mungu
Muumba wa kila kitu. Kwa msingi huu tunaweza tena kuzikusanya
dini katika makundimakubwa mawili yafuatayo:

(a) Dini zilizoundwa na wanadamu (Ukafiri na Ushirikina).
(b) Dini iliyowekwa na Mwenyezi Mungu (Uislamu).

Ni ipi Dini sahihi
Dini iliyosahihi inayostahiki kuwa chaguo la mwanaadamu

mwenye akili  na busara ni ile yenye sifa zifuatazo:

(1)Iliyofumwa juu ya msingi wa itikadi ya kweli.
(2)Mfumo wa dini sahihi uwe sambamba na mfumo wa
maumbile.
(3)Iwe na uwezo wa kutosheleza mahitaji yote ya mwanadamu
ya kimwili na kiroho.
(4)Uwe ni mfumo wa maisha uliokamilika.
(5)Iwe ni dini ya ulimwengu isiyo na ubaguzi wa aina yoyote.
(6)Iwe na utaratibu madhubuti isiyo na ubaguzi wa aina yoyote.
(7)Iwe na taasisi maalum za kujenga utu wa mwanadamu.

Ukichunguza sifa hizi kwa makini utagundua kuwa Dini
zilizobuniwa na wtu, yaani Ukafiri na Ushirikina, hazina sifa hizi.
Kwa mfano ukizingatia sifa ya kwanza, makafiri wanadai kuwa
ulimwengu huu hauna aliyeuumba na Washirikina wanadaikuwa
ulimwengu huu una miungu wengi wanaoumiliki na kuuendesha.
Madai haya hayaingii akilini kwa mtu mwenye akili na busara. Dini
zilizobuniwa na watu zinaupungufu mkubwa unaotokana na udhaifu
wa mwanadamu.Mwanadamu ana udhaifu wa ubinafsi na
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anatawaliwa na matashi ya nafsi yake. Hana ujuzi  wa mambo ya
ghaibu (yaliyofichikana) na wala hana ujuzi wa mambo yatakayokuja
baadaye. Mara zote hupanga na kufanya mambo yake kwa misingi
ya dhana.

Uislamu ukichunguza kwa makini , sifa zote  za dini sahihi,
utaona kuwa ndio Dini sahihi pekee. Uislamu ni utaratibu wa maisha
alioufuma Mwenyezi Mungu, Muumba wa ulimwengu na vyote
vilivyomo. Kwa kuwa ndiye aliyemuumba mwanadamu kwa lengo
maalum, ndiye pekee mwenye uwezo wa kumuongoza kwa usahihi
mpaka afikie lengo lililokusudiwa.

Uislamu ni dini inayofuatwa na maumbile yote. Yaani
maumbile yote yanatii kwa ukamilifu sheria zote za maumbile
(natural laws) alizoziweka Allah (s.w.), Mungu Muumba wa kila kitu.
Hivyo mwanadamu akiamua kuwa Muislamu kwa kutii sheria zote
za Allah (s.w.) katika kukiendea kila kipengele cha maisha, atakuwa
amejiiunga na maumbile yote katika kumtii Muumba. Mwanadamu
atakayeamua kujitenga na maumbile katika kumtii Muumba ni
lazima tumshangae kwa mshangao huu wa Qur'an:

"Je! Wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali
kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye kipende
kisipende? Na kwake watarejeshwa wote".  [3:83]

Uislamu ni Dini pekee yenye uwezo wa kutosheleza mahitaji
yote ya mwanadamu ya kimwili, kihisia na kiroho. Uislamu umeweka
mwongozo juu ya vyakula na vinywaji, ukabainisha vile vilivyo vizuri
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vinavyofaa na vile vibaya vinavyomdhuru mwanadamu. Uislamu
umeweka utaratibu wa kumtakasa mwili na roho ya mwanadamu.
Uislamu unazingatia hisia za mwanadamu na umetoa mwongozo
ni vipi mwandamu afanye anapokuwa katika furaha na ni vipi afanye
anapokuwa katika matatizo na huzuni.

Uislamu ni mfumo wa maisha uliokamilika. Unamuongoza
mwanadamu namna ya kuendea kwa usahihi kila kipengele cha
maisha yake. Uislamu unamuelekeza mwanadamu namna
atakavyoendesha maisha yake binafsi, maisha ya familia na maisha
ya jamii. Uislamu una mfumo kamili wa siasa, utamaduni, uchumi,
sheria, elimu na iada maalum. Katika Uislamu utenganisho wa
siasa na dini, uchumi na dini au utamaduni na dini haupo na
haujulikani. Uislamu ni mfumo kamili wa maisha usiohitaji kukopa
chochote kutoka kwenye mifumo ya wanadamu.

Uislamu ni dini inayofuatwa na wanadamu wote kuanzia wa
kwanza mpaka wa mwisho. Dini inayofuatwa na nchi zote
ulimwenguni. Dini isiyo na ubaguzi wa kabila, lugha, rangi wala
taifa. Waislamu wote ulimwenguni ni  ndugu moja na lengo lao ni
moja la kusimamisha Uislamu ulimwenguni. Mitume wote kuanzia
Adam (a.s.) mpaka Muhammad (s.a.w.) wameletwa kufundisha
Uislamu na kuusimamisha.

Uislamu ni dini ya amani. Uislamu ndio utaratibu wa maisha pekee
unaoweza kusimamia haki za binadamu kwa kuwa unafuata sheria
madhubuti kutoka kwa Allah (s.w.). Sheria zinazotungwa na
kusimamiwa na mwanadamu zina kasoro nyingi na upungufu mwingi.
Zina upendeleo na ubinafsi. Zimewekwa kuwalinda waliozitunga.
Mara nyingi hukumu inaytolewa kutokana na sheria hizi ni ya
kuwadhulumu wengine na kuwapendelea wengine. Qur'an
imebainisha wazi kuwa:
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"... Na Wasiohukumu kwa yale aliyoyateremsha Mwenyezi
Mungu, basi hao ndio madhalimu".  [5:45]

Sheria za Uislamu zinawahukumu wote sawa. Hakuna aliye
juu ya sheria. Kiongozi wa ngazi yoyote ile katika Uislamu ni mtumishi
wa watu na anaemkosea yeyote katika jamii, huhukumiwa kwa sheria
moja sawa na mwanajamii yoyote. Sheria ya Kiislamu haibagui
tajiri na masikini, mtumwa na muungwana, mtawala na mtawaliwa,
bali wote wako sawa mbele ya sheria. Kila mmoja hupewa haki
yake inayostahiki. Pia Uislamu unawaamrisha waumini wote kwa
pamoja wasimame kidete kuamrisha mema yanayoleta kheri katika
jamii, na kutokomeza maovu yanayoleta shari na kuvuruga amani
katika jamii.

Uislamu ndio dini pekee yenye taasisi maalum za kujenga utu
wa mwanadamu. Taasisi hizi ni kusimamisha swala, kutoa zaka, na
sadakat, kufunga na kuhiji pamja na ibada za sunnah
zinazoambatana na taasisi hizi. Taasisi hizi ambazo zimeitwa nguzo
za Uislamu, humuandaa mwanadamu aweze kuishi maisha ya kumtii
Allah (s.w.) katika kila kipengele cha maisha.

Uislamu, kutokana na sifa zote hizi ndio dini pekee
inayoiwezesha jamii ya wanadamu kuishi kwa furaha na amani.
Uislamu ndio dini pekee anayoiridhia Allah (s.w.):

"Bila shaka dini  (ya haki) mbele ya Mwenyezi Mungu ni
Uislamu..." [3:19]

Mwenye kuchagua dini nyingine na kuacha Uislamu atakuwa
amekosa busara na atakuwa amepotea njia kweli kweli. Na bila
shaka atakuwa miongoni mwa wenye khasara hapa duniani na
huko Akhera.
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"Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu, basi
haitakubaliwa kwake. Naye Akhera atakuwa katika wenye
khasara (kubwa kabisa)".  [3:85]

Maana ya Uislamu
Islam ni neno la Kiarabu lenye maana ya kutii kwa unyenyekevu

au kujisalimisha kwa ukamilifu. Kutokana na maana hii Uislamu ni
Dini  ya kumtii Allah (s.w.) kwa unyenyekevu au dini ya kujisalimisha
moja kwa moja kwa Allah (s.w.). Kiutendaji, Uislamu ni utaratibu
wa maisha unaofuata barabara sheria za Allah (s.w.) katika kila
kipengele cha maisha ya jamii. Yaani ni utaratibu wa maisha ambao
sheria za Allah (s.w.) hufuatwa katika kuendesha maisha ya mtu
binafsi, maisha ya familia, uchumi, utamaduni, siasa, sheria, mfumo
wa elimu na katika kila kipengele kinachohusu maisha ya jamii.

Maumbile yote yamesilimu
Maumbile yote yaliyomo mbinguni na ardhini yanatii sheria

za maumbile zinazowekwa na Muumba. Katika Qur'an
tunafahamishwa:

"Je! Wanataka Dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na
hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii Yeye
kipende kisipende? Na kwake watarejeshwa wote."   [3:83]
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Kutokana na aya hii wanyama wote ni Waislamu kwa kuwa
wanafuata sheria zote za maumbile. Mimea yote ni Miislamu kwa
kuwa inafuata barabara sheria za Baiolojia alizoziweka Allah (s.w.).
Kila kilichomo ardhini hufuata sheria za maumbile. Jua, mwezi,
dunia, sayari na nyota vyote vimejitiisha kwa ukamilifu kwa sheria
za Allah (s.w.). Jua daima huchomoza mashariki na huchwea
magharibi. Mwezi huandama kila mwezi. Dunia huzunguka kila
siku katika muhimili wake na kutupatia usiku na mchana.

Kila kilichomo angani, jua, mwezi, nyota, n.k. hufuata barabara
sheria  za maumbile alizoziweka Allah (s.w.). Hivyo kila kilichomo
mbinguni na ardhini ni  Kiislamu, yaani kinatii sheria za Allah (s.w.)
kwa ukamilifu.

Miili yetu  inatii kwa ukamilifu sheria za maumbile alizoziweka
Allah (s.w.). Chakula husagika tumboni kwa kufuata sheria za Allah.
Chakula baada ya kusagwa tumboni hubadilika kuwa damu na
kuzunguka mwilini kwa kufuata sheria za maumbile. Mapafu hufanya
kazi yake kwa kufuata heria ya Allah. Moyo hudunda kwa kufuata
sheria za Allah. Miili yetu hunawiri kwa kufuata sheria za maumbile.
Usingizi hutujia kwa kufuata sheria za maumbile alizoziweka Allah
(s.w.). Kwa ujumla miili yetu hufanya kazi kadhaa wa kadhaa
zinazotuwezesha kuishi kwa kufuata sheria za maumbile. Sisi wenyewe
hatuna mchango wowote tunaotoa. Hivyo miili yetu ni Miislamu
kama Allah (s.w.) anavyotufahamisha katika Qur'an:

"Basi uelekeze uso wako katika dini iliyo sawa sawa. Ndilo
umbile Mwenyezi Mungu alilowaumbia watu, (yaani dini
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hii ya Kiislamu inayowafikiana barabara na umbo la
binadamu). Hakuna mabadiliko katika maumbile ya
viumbe vya Mwenyezi Mungu. Hiyo ndiyo dini iliyo  ya
haki lakini watu wengi hawajui".  [30:30]

Je, nafsi zetu zimesilimu kama miili yetu?
Si kila nafsi iliyo silimu. Miili yetu haina hiari ya kuamua

kusilimu au kutosilimu. Inalazimika kufuata barabara sheria za
maumbile ili tubakie kuishi. Tofauti na miili yetu, nafsi zetu zinahiari
ya kutii maamrisho ya Allah (s.w.) na kuacha makatazo yake au
kutotii. Hivyo anayemtii Allah (s.w.) kwa unyenyekevu kwa kutekeleza
kwa ukamilifu maamrisho yake yote na kuacha makatazo yake yote
huwa ni  Muislamu. Anayeamua kwa hiari yake mwenyewe kutotii
sheria za Allah (s.w.) huwa ni  Kafiri.

Nani Muislamu
Muislamu ni yule aliyejisalimisha moja kwa moja kwa Allah

(s.w.) kwa kufuata sheria zake zote. Hufuata  maamrisho yote ya
Allah (s.w.) na huacha makatazo yake yote. Hufuata utamaduni
alioridhia Allah(s.w.). Huchuma kwa kuchunga mipaka ya Allah(s.w.).
Huhukumia kila jambo kwa kufuata sheria za Allah(s.w.). Hufuata
siasa na uongozi unaochunga mipaka ya Allah(s.w.). Hucheza na
kujiburudisha  kwa kuchunga mipaka ya Allah (s.w.). Huendesha
maisha yetu yote ya binafsi, familia na ya jamii kwa kufuata barabara
sheria za Allah (s.w.).

Uislamu wa kufuata nusu nusu haukubaliki
Yule anayejiita Muislamu lakini hafuati sheria zote za Allah(s.w.),

lakini hufuata baadhi ya sheria na baadhi huzikufuru, huyo si
Muislamu bali Munafiki. Watu wanaofuata baadhi ya maamrisho
ya Allah na hukufuru baadhi ya maamrisho, Allah (s.w.) amewalaani
hapa duniani na huko akhera. Allah (s.w.) anatukumbusha katika
Qur'an kutokanana tabia waliyokuwa nayo Mayahudi:
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"...Je! Mnaamini baadhi ya kitabu na kukanusha baadhi
(yake)? Basi hakuna malipo kwa mwenye kufanya haya
katika nyinyi ila fedheha katika maisha ya dunia na siku
ya Kiyama watapelekwa katika adhabu kali..."  [2:85]

Kutokana na aya hii, Uislamu wa kuswali, kufunga na kuhiji
na wakati huo huo kuwatii viongozi wanaoongoza kinyume na sheria
za Allah (s.w.), hautambuliki mbele ya Allah(s.w.). Kwa ujumla wale
wanaojiita Waislamu lakini katika kuendesha maisha yao ya kila
siku katika uchumi, siasa, utamaduni, sheria n.k. na hawazingatii
mipaka  ya Allah (s.w.) aliyoiweka, si Waislamu bali ni  Makafiri,
Madhalimu na Mafaasiq kama Allah (s.w.) anavyotufahamisha
katika Qur'an:

"...Na wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi
Mungu, basi hao ndio makafiri". [5:44]

"... Na wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi
Mungu, basi hao ndio madhalimu".  [5:45]
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"... Na wasiohukumu kwa yale aliyoteremsha Mwenyezi
Mungu, basi hao ndio Mafasiki".   [5:47]

Ili mtu awe Muislamu wa kweli hana budi kuitikia wito wa
Allah (s.w.) ufuatao:

"Enyi mlioamini! Ingieni katika hukumu zote za Uislamu,
wala msifuate nyayo za shetani, kwa hakika yeye kwenu
ni adui dhahiri".  [2:208]

Kufuata baadhi ya sheria za Allah na kukufuru baadhi ya
nyingine ni kufuata nyayo za shetani, yaani ni kupotea. Na mwenye
kumfuata shetani ataingia naye motoni.
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1. (a) Imani maana yake nini?
    (b) Taja nguzo za Imani zilizomo katika Hadith Aliyosimulia na Umar
         (r.a) kupitia Muslimu.
2. Orodhesha sifa Tano za Muumini wa kweli

3. (a) Nini maana ya Shirk ?
    (b) Mtu anaweza kumshirikisha Allah (s.w) katika namna ngapi?

4.  Ni matendo gani mtu akiyafanya atakuwa anamshirikisha Allah (s.w)?

5. Taja mambo matatu yanayomthibitisha mtu anayeamini Qudra ya Al-
lah (s.w)

6. (a) Dini maana yake nini?
    (a) Kuna aina ngapi za dini?
    (b) Dini sahihi hutambulika kwa kuwa na sifa zipi?

7. Eleza kwa kifupi
(a) Maana ya Uislamu
(b)Maana ya Muislamu

8. Bila shaka Dini mbele ya Allah (s.w) ni Uislamu. Kwanini na kwasababu
gani?
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Katika istilahi ya Kiislamu Sunnah ya Mtume Muhammad
(s.a.w.) ni mwenendo au matendo ya Mtume ambayo ni sehemu ya
utume wake. Waumini wanalazimika kufuata Sunnah ya Mtume
(s.a.w.) kwa kuigiza tabia na mwenendo wa Mtume (s.a.w.) kwa
kufuata aliyowaamrisha na kuacha aliyowakataza.

Tunajua Sunnah ya Mtume (s.a.w.) kutokana na Hadith. Katika
Istilahi ya Kiislamu Hadithi ni simulizi au taarifa tuzipatazo kutoka
kwa Maswahaba wa Mtume (s.a.w.) juu ya tabia na mwenendo wa
Mtume, juu ya maamrisho na makatazo yake yaliyofanywa mbele
yake na akaridhika nayo.

Maswahaba wa Mtume ni wale Waislamu walioshi pamoja
na Mtume (s.a.w.) na wakawa naye bega kwa bega katika
kuusimamisha Uislamu.

Njia zilizotumika kuhifadhi Sunnah ya Mtume (s.a.w)
Njia mbili kubwa zifuatazo zimetumika katika kuhifadhi Sunnah.

(a)Maswahaba kuhifadhi mafundisho ya Mtume (s.a.w.) vifuani
mwao na kuigiza mwenendo wake katika maisha yao ya kila siku.

(b)Mafundisho ya Mtume (s.a.w.) na mwenendo wake
kuhifadhiwa katika maandishi.

(a)Maswahaba kuhifadhi mafundisho ya Mtume (s.a.w.) vifuani mwao
Njia ya kwanza iliyotumika kuhifadhi Sunnah ya Mtume (s.a.w.)

ni kutia matendoni mafundisho ya Mtume (s.a.w.) na kuigiza mwenendo
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wake. Watu wa kwanza kumuigiza Mtume (s.a.w.) na kuweza kusimulia
kwa usahihi mafundisho yake na mwenendo wake ni wale waliokuwa
karibu sana naye katika muda mwingi  wa maisha yake. Maswahaba
walio wengi walipenda sana kuwa karibu na Mtume (s.a.w.) ili kujifunza
Uislamu kwake. Wengine walifikia kiwango cha kuwekeana zamu za
kukaa na Mtume kama alivyo simulia Umar bin Khattab (r.a.):

"Nilikuwa mimi na jirani yangu katika ukoo wa Banii
Umayyah tunawekeana zamu ya kwenda kwa Mtume
(s.a.w.) kila siku, siku ninapokwenda mimi namletea habari
ya siku ile na anapokwenda yeye anafanya hivyo hivyo".
[Al-Bukhari]

Hata wale walioishi mbali na Mtume (s.a.w.) walituma
wawakilishi wao kuja kukaa na Mtume na kujifunza kutoka kwake ili
hatimaye warudipo kwa jamaa zao wakawe waalimu wa nadharia
na matendo.

(b)Kuhifadhiwa Sunnah katika maandishi
Hadithi zilianza kuwekwa katika maandishi tangu wakati wa

Mtume (s.a.w.). Mwanzoni mwa Utume. Mtume (s.a.w.) aliwakataza
maswahaba wake kuandika hadithi ili wasije kuchanganya maneno
ya Allah (s.w.) na maneno yake. Wakati huu wa mwanzo Mtume
(s.a.w.) aliruhusu kuandikwa kwa Qur'an tu na aliwachagua
waandishi maalumu. Baadaye Mtume (s.a.w.) alipoona maswahaba
wake wamezoea vya kutosha aya za Qur'an kiasi cha kuweza
kutofautisha maneno yake na yale ya Allah (s.w.), aliwaruhusu
kuandika hadith. Wakati mwingine kabla hawajaanza kuandika au
kutoa rai yao walikuwa wakimuuliza kwanza Mtume, "Ee Mtume wa
Allah, hiyo ni rai yako au ni amri ya Allah (s.w.)?"

Hivyo uandishi wa Hadith ulianza kidogo kidogo tangu wakati
wa Mtume (s.a.w.) na kushamiri kila muda ulivyosonga mbele mpaka
kufikia kiwango cha juu cha uandishi wa vitabu vya Hadith vilivyopo
hivi leo.
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Historia fupi ya Uandishi wa Hadith
Haja ya kuhifadhi Sunnah ya Mtume (s.a.w.) katika maandishi

iliongezeka kila muda ulivyosonga mbele hasa baada ya kutawafu
Mtume (s.a.w.). Historia ya  kuhifadhiwa Sunnah ya Mtume (s.a.w.)
mpaka kufikia kwenye uandishi wa vitabu vya Hadith sahihi vilivyopo
hivi leo inabainika kwa kuzingatia vipindi vinne vifuatavyo:

(a)Uandishi wa Hadith wakati wa Mtume (s.a.w.)
Wakati wa Mtume (s.a.w.) hapakuwa na uandishi mkubwa wa

Hadith kwa sababu kubwa zifuatazo:

Kwanza, Mtume mwenyewe alikuwepo, hivyo kilichokuwa
muhimu kwa maswahaba ni kufuata mafundisho ya Mtume na kuigiza
mwenendo wake. Kila walipokuwa katika utendaji walimwendea
Mtume.

Pili, Maswahaba katika kipindi hiki walijishughulisha  sana
na kuandika, kusoma na kuhifadhi Qur'an moyoni na kuitekeleza
katika maisha ya kila siku.

Tatu, katika wakati huu, Mtume (s.a.w.) na maswahaba wake
walijishughulisha sana katika harakati za kuuhami Uislamu ambao
ulikuwa umesongwa sana na maadui wake ambao walipania sana
kumuua Mtume, Waislamu na Uislamu.

Kutokana na sababu hizi, uandishi wa Hadith haukupewa
nafasi nzito katika kipindi hiki. Hadith nyingi zilibakia katika matendo
na vifuani mwa maswahaba.

(b) Uandishi wa Hadith katika kipindi cha Maswahaba
(11-100A.H)

Kipindi hiki ni kuanzia pale alipotawafu Mtume (s.a.w.) mpaka
kutawafu kwa Swahaba wa mwisho. Swahaba wa mwisho, Anas
bin Malik alitawafu 914H. Hiki ni kipindi cha Makhalifah wanne
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waongofu - Abu Bakar (r.a.). Ni katika kipindi hiki ambapo dola ya
Kiislamu ilitawala sana mashariki na magharibi. Matatizo mengi
ya wakati huo yalitatuliwa kwa kutegemea hukumu za Hadith
zilizohifadhiwa vifuani mwa Maswahaba.

Katika kipindi cha Makhalifa wanne waongofu (11-40 A.H)
kazi ya uandishi wa Hadith ilikuwepo, lakini si katika kiwango
kikubwa. Vitabu mashuhuri vya Hadith vilivyokuwepo ni:

(1) Al-Qatadaya cha Ally bin Abittwalib (r.a.)
(2) Juzuu ya Hadith (Pamphlet) ya Ibn Abbas (r.a.)

Katika kipindi hiki haja kubwa ya kuhifadhi Hadith katika
maandishi ilionekana baada ya kutokea matatizo ya kisiasa kati ya
kundi la Ally na Muawiyah. Hadith zilianza kwa maslahi ya kundi.
Vile vile kipindi hiki watu walizusha Hadith za uongo ili kutetea
maslahi yao.

(c)  Uandishi wa Hadith katika kipindi cha wafuasi wa
maswahaba - Tabi'iin (101-200 A.H)

Hiki ni kipindi cha wafuasi wa maswahaba wa Mtume (s.a.w.)
- Tabi'iin kilichokuwa karne ya pili Hijiriyyah (101-200 A.H). Katika
kipindi hiki walitokea wanachuoni wengi waliojizatiti katika kazi ya
ukusanyaji wa Hadith katika vituo na miji mbalimbali  ya Kiislamu
kama vile Makkah, Madinah, Baghdad, Basra, Khurasah na Kufa.

Ni katika kipindi hiki walitokea Maimamu wanne mashuhuri
ambao walitoa Fat-wa mbalimbali kwa kutumia Qur'an na Hadith
sahihi walizozikusanya. Maimamu hawa ni:

(1)   Abu Hanifa al-Numan bin Thabit
Aliyezaliwa Kufa nchini Iraq 80 A.H na kufariki 150 A.H (80-
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150 A.H). Alifutu mas'ala mbalimbali ya Kiislamu kwa hoja ya
Qiyasi kwa kuzingatia Qur'an, Hadith Sahihi na Ijma (makubaliano
ya wanachuoni). Hakuandika kitabu chochote cha Hadith lakini
alikuwa mwanachuoni mkubwa aliyetumia Qur'an na Hadith
alizozikusanya katika vita   bu vyake vya Fiqh.

(2)   Malik bin Anas:
Aliyeishi Madina kati ya 95 A.H na 179 A.H aikuwa ni

mwanachuoni mkubwa aliyefutu masuala ya Uislamu kwa kutegemea
Qur'an na Hadith tu. Alianzisha umoja wa 'Ahli Hadith' ambao
lengo lake lilikuwa kukusanya  Hadithi na kuzitekeleza katika
matendo. Aliandika kitabu cha Hadith kinachoitwa "Al-Muwatta".

(3)   Muhammad bin Idris-al Shafii:
Aliyezaliwa Palestina katika mji wa Ghazzal 150 A.H na kufariki

240 A.H. Naye alikuwa mwanachuoni mkubwa aliyefutu masuala
mbalimbali ya Fiqh kwa kutumia Qur'an na Hadith.

(4)  Ahmad bin Hambal:
Alizaliwa Baghdad 164 A.H na kufariki 241 A.H. Alikuwa

mwanachuoni mkubwa wa Hadith na aliandika kitabu cha Hadith
mashuhuri kwa jina la Isnad ya Ahmed bin Hambal.

(d)  Uandishi wa Hadith kipindi cha Tabii Tabi'iin  (201 - 300 A.H)
Katika karne ya tatu Hijiriyyah, kazi ya ukusanyaji  na uandishi

wa Hadith ilipamba moto sana kutokana na haja iliyokuwepo. Pia
kutokana na kuzuka kwa watu waliomzulia Mtume (s.a.w.) kwa
kutunga Hadith za uwongo, Wanazuoni wa Hadithi wa kipindi hiki
walikuwa waangalifu  mno katika kukusanya na kuandika Hadith.
Walitembea mji hadi mji na kukusanya Hadithi nyingi. Kisha
walizichambua Hadith hizo kwa kutumia vigezo mbalimbali.
Waliandika chache tu katika vitabu vyao ktika nyingi walizozikusanya.
Kwa mfano Imamu Bukhari alikusanya Hadithi 600,000 lakini
kutokana na uangalifu na tahadhari kubwa aliyoichukua katika
kuhakikisha usahihi wa Hadith alizozipokea ni Hadithi 7275 tu
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alizoziandika katika kitabu chake cha Sahihi Al-Bukhari. Kutokana
na umakini huu vitabu vya Maimamu wa Hadidth wa kipindi hiki
vilipewa heshima ya Usahihi. Maimamu mashuhuri wa Hadith
waliotokea katika kipindi hiki cha historia ambao vitabu vyao vya
Hadith vilipewa heshima ya Usahihi ni hawa sita wafuatao:

(1)   Imam Muhammad bin Ismail Abu 'Abd-Allah el Ju'ufi -  jina
mashuhuri Imamu Bukhari aliyezaliwa Urusi katika mji wa Bulehena
194 A.H (810 a.d.) Na kufariki 256 a.h (870 A.D.). Kitabu chake
cha Hadith kinajulikana kwa jina la  Sahihi Al-bBukhari, kina Hadithi
7,275.

(2)    Imamu Abul Husain Muslim bin al-Hajjaj,  anayejulikana kwa
jina la Imamu Muslim alizaliwa 202 A.H (817 A.D.) na kufariki 261
A.H (875). Kitbu chake mashuhuri cha Hadith kinajulikana kwa jina
la Sahihi Muslim, kina Hadith 9,200.

(3)   Imamu Abu Dawud  aliyezaliwa 203 A.H katika mji wa Khurasan
na kufariki 275 (888 A.D.). Kitabu chake cha Hadith kinaitwa Sunnah
ya Abu Daud, kina hadithi 4,800.

(4)  Imamu Abu Isa Muhammed bin Isa Sarwa bin Shaddad
anayejulikana kwa jina la Imam At-Tirmidh  alizaliwa katika mji wa
Tirmidh 209 A.H na kufariki 279 A.H (892 A.D.). Kitabu chake cha
Hadith kinaitwa Jami'u ya Tirmidh.

(5)    Muhammed bin Yazid  anayejulikana kwa jina la Ibn Majah
alizaliwa 209 A.H na kufariki 295 A.H. Kitabu chake kinaitwa
Sunnah ya Ibn Majah.

(6)  Imamu Abu 'Abdur-Rahman Ahmed bin An-Nasai alizaliwa
214 na kufariki 303 A.H (315 A.D.). Kitabu chake cha Hadith kinaitwa
Sunnah ya An-Nasai.
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Vigezo vya Hadith Sahihi
Hadithi ni tofauti na Qur'an. Qur'an imehifadhiwa na

mwenyewe Allah (s.w.), na hapana mtu anayeweza kuipotosha
kamwe. Ahadi ya kuhifadhi Qur'an tunaipata katika aya zifuatazo:

"Hakika sisi ndio tulioteremsha mawaidha haya (hii
Qur'an) na hakika sisi ndio tutakaoyalinda".  [15:9]

"Hakitakifikia batili mbele yake wala nyuma yake,
kimeteremshwa na Mwenye Hekima Ahimidiwaye".
[41:42].

Tofauti na Qur'an, Hadith za Mtume (s.a.w.) hazina ahadi ya
hifadhi ndani ya Qur'an. Hivyo watu waovu, imetokezea katika
historia kutunga Hadith za uwongo na kumsingizia Mtume.
Wanazuoni wa Hadith walipogundua jambo hili la watu kumzulia
Mtume, walikuwa makini katika kukusanya na kuandika Hadith.
Wakaweka vigezo vya kuchunguza usahihi wa mapokezi -Isnad na
usahihi wa Matini yenyewe ya Hadith.

Uchunguzi wa usahihi wa Isnad
Katika kuchunguza usahihi wa wasimulizi au wapokezi wa

Hadith wanazuoni wa Hadith wamefanya yafuatayo:

(1)Kuchambua msururu wa wapokezi kuwa umekwenda mpaka
kumfikia Mtume (s.a.w.) au umeishia katikati. Yaani walichunguza
kuwa huyo mtu wa kwanza aliyeeleza kutoka kwa Mtume (s.a.w.)
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alikuwepo wakati wa Mtume wakati tukio hilo au habari hiyo
ilipokuwa ikielezwa au iliposhuhudiwa na Mtume (s.a.w.).Kama
alikuwepo, alikuwa na umri gani?  Alishafikia balegh au la?

(2)Baada ya Isnad kukamilika, unafuatia uchambuzi wa historia ya
maisha ya kila msimuliaji. Ili hadithi ikubalike kuwa ni sahihi kila
mpokezi lazima awe na sifa zifuatao:

(a)Majina yake yote yafahamike, hata jina la utani.
(b)Awe ni mkweli.
(c)Awe mcha-Mungu.
(d)Awe hajawahi kufanya kosa kubwa kama vile kusema uongo,

wizi, uzinzi n.k.
(e)Awe ni mwenye tabia njema kwa ujumla.
(f)Awe mwenye akili na mwenye kumbukumbu safi.

Uchunguzi wa usahihi wa Matin
Pamoja na kuwa na usahihi katika upokezi, bado habari

inayotolewa katika hadith (Matin) inaweza isiwe sahihi. Matini ya
Hadith itakuwa sahihi iwapo itatosha vigezo vifuatavyo:

(a)Matini isipingane na Qur'an.
(b)Isipingane na Hadith nyingine iliyothibitishwa kuwa ni sahihi.
(c)Isiwe inamzulia Mtume.
(d)Isipingane na ukweli unaothibitika.
(e)Isipingane na hakika inayothibitisha historia.
(f)Isiwe na maneno ya uwongo ndani yake.
(g)Isiwe imeahidi adhabu kali sana kwa kosa dogo sana au
isiwe imeahidi malipo makubwa sana kwa wema mdogo sana.

Daraja za Hadith
Kulingana na kiwango cha Usahihi, Hadith zimegawanyika

katika daraja zifuatazo:
(a)Hadith Sahihi  ni ile ambayo inakamilika katika Isnad na Matini
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yake. Yaani imetosheleza vigezo vyote vya Isnad na Matini.

(b)Hadith Hassan ni ile inayokaribia sifa za Hadith sahihi, bali
wasimulizi wake wamekuwa dhaifu katika kumbukumbu (udhibitifu)
ukiwalinganisha na wale wasimulizi wa Hadith Sahihi.

(c)Hadith Dhaifu  ni ile Hadith ambayo miongoni mwa wasimulizi
wake wana kasoro zilizojitokeza. Hadith za namna hii si zenye
kuaminika.

(d)Hadith maudhu ni Hadithi ya uzushi ambayo inapingana na
vipengele vya vigezo vya Hadith Sahihi.

Mgawanyiko wa Hadith katika umaarufu
Pia Hadith zimegawanywa ili kuonyesha kiwango cha umaarufu

wake katika kukubalika katika makundi mawili yafuatayo:

(a)Hadith Mutawatir - ni ile yenye kusimuliwa na watu wengi wanne
au zaidi wote wakiwa na sifa zilizokubalika. Pia Hadith za aina hii
hukubalika kwa watu wote na wa nyakati zote. Yaani watu wote
wenye ujuzi wa Hadith hawana mushkeli nayo.

(b)Hadith Ahad ni ile ambayo japo wasimulizi wake ni wenye sifa
zilizokamilika, hawana mfungamano mzuri mpaka kufikia kwa
Mtume (s.a.w.). Hadith za namna hii hazikubaliki kwa watu wengine,
si zenye kuaminika.
Aina ya Hadith

Kuna aina kuu mbili za Hadith:
(a)Hadithin-Nabawi ni ile Hadith ambayo Matini yake inamnukuu
Mtume moja kwa moja. Mfano wa Hadith  Nabawiyyi:

Aisha (r.a.) amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:
"Yeyote atakayeingiza jambo jipya katika mambo yetu (dini
yetu) lisilokuwa la humu litakataliwa". [Bukhari na Muslim]
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(b)Hadith Qudus ni ile Hadith ambayo Matini yake ni maneno ya
Allah (s.w.) anayenukuliwa na Mtume (s.a.w.). Mfano wa Hadith
Qudus:

"Abu Hurairah (r.a.) amesimulia kuwa Mtume wa Allah
amesema: "Allah (s.w.) amesema: "Ni mwingi wa
kujitosheleza kwa kiasi kwamba si hitaji mshirika yoyote. Kwa
hiyo yeyote yule atakayefanya amali kwa ajili ya mtu
mwingine pamoja na mimi nitaikataa hiyo amali na kuipeleka
kwa yule aliyenishirikisha naye".  [Muslim, Ibn Majah]
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1. (a) Istilahi ya Kiislamu inaeleza kuwa Sunnah ni nini?
    (b) Kwanini Waumini wa Kiislamu  wanalazimika kufuata Sunnah?

2. Taja njia kuu zilizotumika kuhifadhi Sunnah ya Mtume (s.a.w)

3. (a) Taja vipindi vinne vya Uandishi wa Hadith
    (b) Orodhesha wakusanyaji wa maarufu wa Hadith za Mtume (s.a.w)
        pamoja na vitabu vyao.

4. (a) Eleza maana ya Istilahi zifuatazo
(i) Hadith
(ii) Matini
(iii) Isnad

   (b) Isnad na Matini ya Hadith sahihi inatakiwa iwe na sifa zipi?

5. Bainisha:
(a) Daraja za Hadith
(b) Makundi ya Hadith kwa mujibu wa Umaarufu
(c) Aina kuu za Hadith
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Sura ya Nne

Fiqh

Kwanini watu wameumbwa?
Hakuna anaeweza kujibu swali hili isipokuwa yule aliyewaumba

Muumba wa watu anatufahamisha katika Qur'an:

"Sikuwaumba majini na watu, ila (tu) waniabudu".  [51:56]

Aya hii inatufahamisha kuwa lengo la kuumbwa watu ni
kumuabudu Mwenyezi Mungu au kufnya ibada ya Mwenyezi Mungu.

Maana ya Ibada katika Uislamu
Ibada ni neno la Kiarabu linalotokana na neno Abd lenye

maana ya uja au utumwa. Kwahiyo neno  ibada lina maana ya
kutumikia, kutumwa.

Kwa maana hii, kumuabudu Allah ni kumtumikia Allah kwa
unyenyekevu. Kumtumikia Allah (s.w.) ni kufuata kwa unyenyekevu
maarisho yote ya Allah (s.w.) na kuacha makatazo yake yote. Kwa
maana hii, Muislamu anatakiwa awe katika ibada kwa muda wote
wa saa 24. Yaani analazimika kufuata sheria za Allah (s.w.) katika
kila jambo analolifanya katika saa 24.

Analazimika kumuabudu Allah katika kutekeleza shughuli zake
zote za binafsi, na shughuli zote za jamii kwa ujumla. Anatakiwa
amuabudu Allah (s.w.) katika kutekeleza maamrisho mbalimbali
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ya binafsi kama vile kusimamisha swala tano, kutoa zakat, kufunga
na kuhiji, kuwa mkweli na muadilifu n.k. Anatakiwa amuabudu
Allah katika  uchumi, kwa kuzingatia mipaka ya halali na haramu
aliyoiweka Mwenyezi Mungu. Anatakiwa amuabudu Allah (s.w.) katika
utamaduni kwa kuchunga mipaka ya halali na haramu iliyowekwa
katika kula na kunywa, katika mavazi na sitara, katika sherehe na
mchezo n.k. Anatakiwa amuabudu Allah katika siasa kwa kufuata
muongozo wa Allah (s.w) katika kuweka sera na maongozi ya jamii.
Kwa ujumla mja atakuwa katika ibada katika kila jambo analolifanya
iwapo atalifanya jambo hilo kwa kutaraji radhi za Allah (s.w.) na
akawa anachunga mipaka ya halali na haramu aliyoiweka Allah
(s.w.).

Lengo la nguzo za Uislamu
Nguzo za Uislamu na ibada za Sunnah zilizoambatanishwa

nazo zimewekwa pale kwa lengo maalum. Zimewekwa pake kwa
lengo la kumuandaa mja aweze kutenda mambo yake yote kwa
kutii barabara sheria za Allah (s.w.). Mwenye kutekeleza ibada hizi
maalum, yaani mwenye kusimamisha swala za faradhi na sunnah,
mwenye kutoa zakat na sadakat, mwenye kufunga Ramadhani na
funga nyingine za sunnah na mwenye kuhiji Makkah, huwa na tabia
na nidhamu inayomuwezesha kuendesha maisha yake yote kwa
kufuata sheria za Allah (s.w.). Hebu tuone namna kila nguzo ya
Uislamu ilivyomuandaa Muislamu kuwa mja au mtumwa wa Allah
(s.w.):

1.Lengo la kutoa shahada mbili
Shahada mbili humuandaa mja kuwa na yakini juu ya Allah

(s.w.) na Mtume wake na huwa na yakini na yale Allah (s.w.)
aliyoyateremsha kupitia kwa Mtume Muhammad (s.a.w.). Baada
ya kuwa na yakini ya kuwepo Allah (s.w) na huwa na yakini kuwa
Muhammad (s.a.w.) ni Mtume wake, muumini wa kweli hulazimika
kuishi kwa kumtii Allah (s.w.) na Mtume wake kwa kufuata maamrisho
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yote na kuacha makatgazo yote ya Allah (s.w.) na Mtume wake.

2.Lengo la kusimamisha swala
Kusimamisha swala tano na swala za Sunnah humuwezesha

mja kujizuil ia na mambo maovu na machafu kama
tunavyofahamishwa katika Qur'an:

"Soma uliyoletewa wahay (uliyofunuliwa) katika kitabu na
usimamishe swala. Bila shaka swala (ikiswaliwa vilivyo)
humzuilia (huyo mwenye kuswali na) mambo machafu na
maovu...".  [29:45]

Tunajifunza katika aya hii kuwa Muislamu anayesimamisha
swala vilivyo huepukana na mambo ya aibu na maovu.Mambo
maovu ni yale yote yanayompelekea mja kumuasi Mwenyezi Mungu
kwa kuvunja amri zake. Hivyo swala humuandaa mja awe mtiifu
kwa sheria za Allah.

Yule anayeswali na huku anaendeleakumuasi Mwenyezi Mungu
kwa kuvunja sheria zake kadha wa kadhaa, awe na  mashaka na
swala zake. Bila shaka swala zake hakuzisimamisha vilivyo. Na
bila shaka swala zake hazikupata malipo yoyote mbele ya Alalh
(s.w.). Ni muhimu kila wakati Muislamu azingatie hililengo la swala
lililobainishwa katika Qur'an na atathmini mara kwa mara swala
zake.

3.Lengo la kutoa zakat na sadakat
Lengo la kuamrishwa kutoa zakat na sadakat ni kuitakasa

nafsi ya mtoaji, mpokeaji na kutakasa uchumi wa jamii. Mtume
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(s.a.w.) aliamrishwa kuchukua sadakat kwa Waislamu waliofanya
kosa la kutohudhuria vita vya Tabuku ili awatakase kwazo:

"Chukua sadaka katika mali zao ili uwatakase kwazo...".
[9:103]

Zakat na Sadakat hutakasa nafsi ya mtoaji kutokana na yale
yote maovu anayofanya mtu kutokana na utajiri wake. Huitakasa
nafsi na kiburi, majivuno, ubakhili, uchoyo, upupiaji wa mali, uchumi
haramu na kadhalika. Yule anayetoa zakat na sadakat halafu bado
moyo wake hausafiki basi ajuekuwa utoaji wake una kasoro.  Zakat
na Sadakat huitakasa nafsi ya mpokeaji kutokan na husuda, kijicho,
tamaa, unyonge na kadhalika.

Zakat na sadakat huitakasa jamii na utoaji na upokeaji wa
rushwa na hongo. Huitakasa jamii na uchumi haramu unaotokana
na riba, kamari, ulevi na vituo vya kuchochea zinaa. Uchumi
uliojengwa katika msingi wa utoaji wa zakat na sadakat huistawisha
na kuiendeleza jamii. Huiepusha jamii na vurumai zinazoletwa na
uchumi uliojengwa katika msingi wa riba na  kamari.

4.Lengo la Funga
Lengo la funga limeelezwa katika Qur'an kuwa ni kumuandaa

mja awe mcha Mungu:

"Enyi mlioamini! Mmeamrishwa kufunga kama
walivyoamrishwa waliokuwa kabla yenu ili mpate kumcha
Mungu".  [2:183]
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Mcha Mungu (Muttaq) ni yule anayefuata kwa unyenyekevu
maamrisho yote ya Allah (s.w.) na kuacha makatazo yake yote. Anayeishi
kwa kufuata barabara sheria za Allah (s.w.) katika kuliendea kila jambo
lake.

Mja anayefunga kwa ajili ya Allah huacha chakula chake,  vinywaji
vyake na vitu kadhaa wa kdhaa vilivyo halali na kujiepusha na
makatazo yote ya Allah kwa ajili tu ya kutarajia radhi zake. Zoezi hili
humzoesha mja kuwa muadilifu na mtiifu kwa Allah (s.w.).

Iwapo Muislamu anafunga Ramadhani na funga mbalimbali za
Sunnah lakini bado anaendelea kumuasi Allah (s.w.), funga zake
zitakuwa na kasoro na atakuwa hajapata thawabu (malipo mema)
kutokana na funga zake. Hatuna budi kila mara kutathmini funga
zetu, ili ziweze kutufikisha katika lengo lililokusudiwa.

5.Lengo la Hijjah
Ibada ya Hijah humuandaa Muislamu kuwa tayari kujitoa

muhanga kwa mali yake na nafsi yake katika kupigania dini ya Allah
(s.w.). Pia ibada ya Hijjah huwakumbusha Waislamu kila mwaka kuwa
wao ni ndugu moja na umma mmoja wenye kazi  moja ya kusimamisha
dini ya Allah (s.w.) ulimwenguni. Wale wanaotoka kuhiji lakini bado
wanafanya vitendo viovu vinavyovunja dini ya Allah (s.w.), Hijjah
yaoitkauwa si yenye kuswihi.

Waislamu ni Makhalifa wa Allah (s.w.) hapa ulimwenguni
Ili mwanadamu aweze kumuabudu Allah (s.w.) ipasavyo katika

kila kipengele cha maisha yake, Allah (s.w.) amempa cheo kikubwa
hapa ulimwenguni. Hiki ni cheo cha Ukhalifa wa Allah (s.w.). Cheo
cha Ukhalifa wa Allah (s.w.) ni cheo chenye hadhi kubwa sana mbele
ya Allah (s.w.). Khalifa wa Allah (s.w.) ni yule mwenye mamlaka ya
kuiendesha jamii kwa kufuata barabara sheria za Allah (s.w.). Hivyo
anayestahiki cheo hiki kikubwa ni Muislamu tu aliyemuumini wa kweli
kama Qur'an inavyotufahamisha:
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"Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini miongoni
mwenu na kufanya vitendo vizuri kuwa atawafanya
Makhalifa katika ardhi kama alivyo wafanya Makhalifa
wale waliokuwako kabla yao, na kwa yakini
atawasimamishia dini yao aliyowapendelea na
atawabadilishia amani baada aya khofu yao..."  [24:55]

Kutokana na aya hii tunajifunzakuwa ni waumini pekee
wanaostahiki cheo hiki. Kwa maana nyingine ni Waislamu pekee
wanaostahiki kuongoza ulimwengu. Ni Waislamu pekee
watakaouongoza ulimwengu kwa kufuata mwongozo na sheria za
Allah (s.w.) alizotushushia kupitia kwa Mitume wake na vitabu vyake.
Utulivu na amani ya kweli inayotamaniwa na walimwengu
hupatikana tu pale jamii itakapoongozwa na mwongozo wa Allah
(s.w.) na kutawaliwa na sheria yake. Hivyo uongozi pekee unaoweza
kuleta utulivu na amani katika jamii ni uongozi wa Kiislamu,
unaofuata barabara mwongozo wa sheria za Allah (s.w). Uongozi
wowote kinyume na uongozi wa Kiislamu, husababisha vurugu na
khofu katika jamii. Hebu tutafakari aya ifuatayo:
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"Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini. Huwatoa
katika giza na kuwaingiza katika nuru. Lakini waliokufuru
walinzi wao ni matwaghuti. Huwatoa katika nuru na
huwaingiza katika giza. Hao ndio watu wa motoni, humo
watakaa milele".  [2:257]

GIZA katika aya hii ni maisha ya vurugu na khofu
yanayosababishwa na kufuata miongozo na sheria zilizotungwa na
wanadamu, na NURU  hapa ina maana ya maisha  ya utulivu na
amani yanayopatikana kwa kufuata mwongozo wa sheria zote za
Allah (s.w.). Hivyo ili utulivu na amani vipatikane katika jamii,
Waislamu hawana budi kuwa viogozi (Makhalifa wa Allah (s.w.)
katika jamii na kuhakikisha kuwa jamii inatawaliwa na sheria ya
Allah (s.w.). Ni kosa kubwa mno mbele ya Allah (s.w.) Waislamu
kuridhika kuongozwa na Matwaghuti (wapinzani wa sheria za Allah
(s.w). Waislamu wanaoridhia uongozi wa Matwaghuti ni wanafiki
na wameahidiwa adhabu ya moto pamoja na hao viongozi wao
wa Kitwaghuti.

Waislamu wataweza tu kuwa Makhalifa wa Allah (s.w.) kwa
kuitafsiri vizuri Qur'an na Sunnah katika uwanja wa siasa, uchumi,
ustawi wa jamii, sheria, elimu, utamaduni na kadhalika.

Kusimamisha Swala wakati wa Dharura
Kusimamisha swala tano kwa Waislamu ni faradhi ilyowekewa

nyakati maalum kama Qur'n inavyosisitiza:
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"...Kwa hakika swala kwa Waislamu ni faradhi iliyowekewa
nyakati makhususi".  [4:103]

Kutokana na msisitizo huu, Muislamu kamwe hataiswali swala
ya faradhi nje ya wakati wake ila kwa udhuru unaokubalika kisheria.
Mtume (s.a.w.) amebainisha wazi kuwa nyudhuru za kuswali swala
ya faradhi nje ya wakati wake makhususi ni mbili tu: (1) Kusahau (2)
kupitiwa na usingizi pasina kukusudia. Bali Allah (s.w.) kwa rehema
zake ametoa tahfif katika kusimamisha swala katika dharura za
ugonjwa, kuwa safarini na vitani.

"...Hapendi Mwenyezi Mungu kukutieni katika taabu, bali
anataka kukutakaseni, na kutimiza neema yake juu yenu
ili mpate kushukuru".  [5:6]

Sharti za Swala
Sharti za swala kama tulivyojifunza katika vitabu vilivyotangulia ni
hizi nne zifuatazo:

(i)Twahara
(ii)Sitara
(iii)Kuchunga wakati
(iv)Kusimama na kuelekea Qibla

Twahara
Katika kitabu hiki tuiangalie tena twahara. Twahara ina maana

ya utakaso wa mwili na  nafsi. Kwa maana nyingine twahara haihusu
usafi wa mwili tu bali pia inahusu usafi wa nafsi. Katika lugha  ya
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Qur'an, mtu mtwaharifu ni mtu aliyetakasika nafsi yake kutokana
na maovu. Mwenyezi Mungu huwapenda watu wajitakasao:

"...Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaotubu na
kuwapenda wajitakasao". [2:222]

Kwa mtazamo wa swala, mtu anayeweza kuswali ni yule
aliyeepukana na aina zote za  najisi na  Hadath.

Hadath
Bila shaka tumeshafahamu aina zote za najisi na namna ya

kuzitwaharisha. Lakini Hadath hatujaifahamu.

Tofauti na najisi, Hadath haihusiani na usafi wa mwili bali
utakaso wa nafsi. Katika kuondoa Hadath tunaosha mwili kwa lengo
la kupandikiza hisia za utakaso katika nafsi zetu.

Hadath ni hali ambayo anapokuwa nayo mtu hawezi kuswali.
Kuna aina tatu za Hadathi:

(1)Hadath ndogo
(2)Hadath ya kati na kati
(3)Hadath kubwa

Hadath ndogo ni hali ya kutokuwa na udhu. Mtu asiyekuwa na
udhu anahesabika kuwa ana hadath ndogo. Hadath hii huondoka
kwa kutia udhu.

Yaliyoharamishwa kwa mwenye Hadath ndogo. Mwenye
Hadath ndogo ameharamishwa kufanya yafuatayo:

(i)Kuswali
(ii)Kutufu kwenye Ka'abah
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2.Hadath ya kati na kati (Janaba)
Mtu mwenye Hadath ya kati na kati ni mtu mwenye Janaba.

Hadath hii huwapata watu wazima wanawake na wanaume waliofikia
baleghe.

Yaliyoharamishwa kwa mtu mwenye Janaba ni:
(i) Kuswali
(ii) Kutufu
(iii) Kukaa Msikitini
(iv) Kushika msahafu
(v) Kusoma Qur'an

Mtu hutwaharika kutokana na Janaba kwa kuoga mwili mzima
kwa maji safi kwa nia ya kuondoa janaba. Kama hapana maji au
yuko safarini au mgonjwa asiyeweza kutumia maji atatayamamu
kama tulivyojifunza katika kitabu cha nne.

3.Hadath kubwa
Hadath kubwa inawahusu watu wazima wanawake waliofikia

baleghe. Mwanamke anakuwa na Hadath kubwa akiwa na hedhi
(damu ya mwezi) au Nifasi (damu ya uzazi). Baada ya damu hizi
kukatika anatakiwa ajitwaharishe kwa kuoga mwili mzima kwa maji
safi kwa nia ya kuondoa "Hedh" au "Nifasi". Kama pana udhuru wa
kutotumia maji atatayamamu kwa udogo safi.

Yaliyoharamishwa kwa mwenye Hadath kubwa ni:
(i) Kuswali
(ii) Kutufu
(iii) Kukaa Msikitini
(iv) Kuuchukua Msahafu
(v) Kusoma Qur'an
(vi) Kufunga
(vii) Kuingiliana kimwili na mumewe
(viii) Kuachwa iwapo ameolewa
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1.Swala ya mgonjwa
Mgonjwa amepewa tahfifu zifuatazo:
(a)Mgonjwa ameruhusiwa kutayamamu iwapo maji yatamdhuru.

(b)Kama hajiwezi kabisa na hana mtu wa kumtawadhisha au
kumtayamamisha mgonjwa huyo anaruhusiwa kutayamamu kwa
ishara.

(c)Mgonjwa ameruhusiwa kuswali akiwa amekaa na kuelekea Qibla
iwapo anaouwezo huo, vinginevyo anaruhusiwa kuswali akiwa
ameelekea popote. Atarukuu na kusujudu iwapo ana uwezo,
vinginevyo ataswali kwa ishara tu. Kama mgonjwa hawezi kukaa
ataswali akiwa amelala kwa ubavu na huku ameelekea Qibla kama
kuna uwezakano huo, vinginevyo atalala vile anavyoweza na
kutekeleza vile anavyoweza kutekeleza vitendo vyote vya swala kwa
ishara kwani Qur'an inatufahamisha.

"...Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala
hakutakieni yaliyo mazito...".   [2:185]

"Mwenyezi Mungu haikalifishi nafsi yoyote ila yaliyo sawa
na uweza wake..."  [2:286]

(d)Mgonjwa pia amerusiwa kukusanya swala (angalia swala ya
msafiri).

2.Swala za Msafiri
Msafiri amehafifishiwa usimamishaji wa swala kama ifuatavyo:
(a)Ameruhusiwa kutayamamu kwa kukosa maji yaliyo karibu au
kushindwa kutumia maji akiwa ndani ya chombo. Pia anaruhusiwa



65

kutayamamu kwa kutumia sehemu yoyote ya chombo cha usafiri
yenye vumbi vumbi lililotwahara.

(b)Ameruhusiwa kukusanya swala kwa kuwahisha au kuchelewesha.
Swala hukusanywa pamoja katika pea zifuatazo: Adhuhuri + Alasiri
na  Magharibi + Isha. Subuhi aswali kwa wakati wake ule ule.

(c)Anaruhusiwa kufupisha (kupunguza) swala za rakaa nne na
kuziswali kwa rakaa mbili. Swala zinazopunguzwa ni Adhuhuri, Alasiri
na Isha.

Namna ya kukusanya swala ya Safari kwa kuwahisha (Jamu-
Taqadyim)

Tujaalie kuwa unaswali swala ya adhuhuri na alasiri kwa
kuwahisha katika wakati wa Adhuhuri. Utafanya ifuatavyo:

(i)Adhini na kukimu
(ii)Anza kuswali swala ya adhuhuri na kutoa salamu baada ya
rakaa mbili
(iii)Simama ukimu, kisha uswali rakaa mbili za swala ya alasiri.

Mamba yanayopaswa kufanyiwa maiti
1.Kumwosha maiti

Kuosha maiti ya Muislamu ni faradhi. Maiti haiwezi kuswaliwa
mpaka ioshwe kama vile Muislamu asivyoruhusiwa kuswali bila
kuwa na twahara. Ila Mtume (s.a.w.) ameturuhusu kuwazika
mashahidi na damu zao bila ya kuwaosha. Mashahidi ni wale
waliokufa katika harakati za kuupigania Uislamu. Allah (s.w.)
ametukataza kuwaita mashahidi wafu kama tunavyojifunza katika
aya ifuatayo:
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"Wala usiwadhani wale waliouliwa katika njia ya Mwenyezi
Mungu kuwa ni wafu (maiti). Bali wahai, wanaruzukiwa kwa
Mola wao.

Wanafurahia aliyowapa Mwenyezi Mungu kwa fadhila zake,
na wanawashangilia wale ambao hawajajiunga nao walio
nyuma yao (waumini wenzao ambao bado hawajafa), ya
kwamba haitakuwa khofu juu yao wala hawatahuzunika.

Wanashangilia neema na fadhila za Mwenyezi Mungu, na
kwamba MwenyeziMungu hapotezi ujira wa wanaoamini".
[3:169-171]

Mazingatio kabla ya kuosha maiti
(1)Maiti ya kiume ioshwe na mwanamume na ya kike ioshwe na
mwanamke. Ila Mume anaweza kumuosha mkewe na mke kumuosha
mumewe.
(2)Ni mtu mmoja tu anayeosha mwingine au wengine watatoa
msaada tu pale utakapohitajika.
(3)Muoshaji awe Muislamu.
(4)Mahali pa kuoshea pawe faragha - bafuni au uliojengwa
maalumu kwa kazi hiyo au chumbani kama wengi wafanyavyo.
(5)Maiti aoshwe huku amefunikwa gubigubi na nguo nyepesi
inayoruhusu maji kupenyeza kwa urahisi.
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(6)Muoshaji asishike mwili wa maiti ila kwa glovu (gloves)
(7)Mwili wa maiti usiwe na kizuizi cha kufanya maji yapenyeze kwenye
ngozi yake - misuko, rangi, na kadhalika vinavyozuia maji kupita
vishughulikiwe.
(8)Pia najisi iondolewe kwenye mwili wa maiti kabla ya kuanza
kuosha.
(9)Pawe na maji safi ya kutosha.

Namna ya kumwosha maiti hatua kwa hatua
Nguzo za kuosha maiti ni mbili tu, nia na kueneza maji mwili

mzima. Hata hivyo si jambo jepesi kwa kuwa maiti hasogei kama
alivyo mtu mzima. Isitoshe maiti inatisha kwa mtu asiye na mazoea
ya kuosha. Kwa kurahisisha utamwosha maiti kwa kufuata hatua
zifuatazo:

1.Maiti awekwe juu ya kitanda chenye tobo katikati la kupitishia
uchafu utokao tumboni kama upo.

2.Lichimbwe shimo (ufuo) usawa wa tobo la kitanda, la
kuhifadhi uchafu utakao toka kwa maiti.  Iwapo hapana
uwezekano wa kutengeneza ufuo, pawekwe kitu cha kukinga
uchafu badala yake.  Anaweza kuoshewa bafuni.

3.Maiti ifunikwe nguo moja kubwa, iliyo nyepesi kiasi cha
kuruhusu maji kupita.

4.Maiti ikalishwe kitako juu ya hicho kitanda na makalio yake
yawe sawa sawa na hilo tobo la kitanda na ufuo chini yake
na iinamishwe kidogo nyuma.Kama ni maiti ya mtu mzima ni
vyema msaidizi wa mwoshaji amuegemeze maiti kwa goti
lake.

5.Mwoshaji apitishe mkono wake wa kushoto juu ya tumbo la
maiti aliminyeminye kwa taratibu ili utoke uchafu uliomo humo
ndani.
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6.Amlaze chali na amminyeminye tumbo lake kama hapo
awali.

7. Aikalishe tena kisha apitishe mkono wake wa kushoto chini,
ukiwa umevalishwa kitambaa, au gloves asafishe tupu mbili
huku anajiminimia maji kwa mkono wa kulia.Ikiwa, josho la
awali halitakidhi haja, avue kitambaa kile na kukitupia kwenye
ufuo na kujiviringisha kingine kisafi na kufanya kama mara ya
kwanza mpaka patakate.

8. Muoshaji, baada ya hapo, azungurushe kitambaa kwenye
kidole cha shahada cha mkono wa kushoto, akichovye majini,
kisha amswakishe maiti vizuri meno ya juu na ya chini, kisha
akitupe ufuoni.

9. Azungurushe kitambaa kingine kwenye kidole kidogo cha
mkono wa kushoto, akichovye majini, kisha amsafishe kwacho
tundu za pua, kisha akitupe ufuoni.

10. Achukue kijiti laini achokonoe kucha zake maiti, iwapo ni
ndefu na chafu.

11. Akiwa pia amemkalisha, amtawadhishe maiti kwa kufuata
utaratibu wa kawaida wa kutawadha.  Lakini wakati wa
kumwosha uso, amuinamishe mbele kidogo ili maji
yasimwingie ndani.

12. Maiti akiwa katika hali hiyo hiyo ya kukaa, mwoshaji
ataanza kumwosha kichwa huku akiwa amemuinamisha kwa
mbele.  Kama nywele ni nyingi zichanwe panapo uwezekano
na zioshwe kwa sabuni.  Kisha maji yamiminwe mpaka povu
la sabuni liishe. Nywele na ndevu zichanwe vizuri na
mwanamke mwenye nywele nyingi asukwe mikia. Nywele
zitakazong’oka ziambatanishwe na sanda.

13. Baada ya kuoshwa kichwa, maiti alazwe kwa ubavu wa
kushoto, kisha kuanza kumwosha ubavu wa kulia kwa
kumiminia maji mbele na nyuma pamoja na kusugua kwa
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sabuni. Kisha kumiminia maji mengi mpaka povu liishe.

14. Kisha maiti atalazwa kwa ubavu wa kulia na kuoshwa
ubavu wa kushoto kama ilivyofanyika kwa ubavu wa kulia.

15. Baada ya makosho haya mawili  - la maji na sabuni na
la kuondoa sabuni, pawe na kosho la tatu la maji yaliyowekwa
karafuu maiti na marashi kidogo. Karafuu maiti inasaidia
kulegeza maungio na kufanya mwili wa maiti usitepete.

16. Baada  ya makosho haya matatu, mwoshaji anyooshe
viungo vya maiti na kumlaza sawasawa kama alivyolazwa
mara baada ya kufa, kisha achukue nguo kavu na kumfuta
maiti kama mtu anavyojifuta kwa taulo baada ya kukoga.
Kisha maiti awekwe juu ya mkeka mkavu na afunikwe nguo
kubwa kavu tayari kwa kupambwa na kuvalishwa sanda.

Kumkafini Maiti
Kumkafini maiti au kumvalisha sanda ni Faradhi Kifaya.  Nguo

nzuri ya kutumia kwa ajili ya sanda ni nguo nyeupe ya pamba
kama tunavyofahamishwa katika Hadithi ifuatayo:

Ibn Abbas amesimulia kuwa Mtume wa Allah (s.a.w)
amesema: Vaeni nguo nyeupe, kwa sababu hilo ni vazi
lenu lililo bora kuliko yote, na wakafinini maiti wenu nguo
(nyeupe).  (Abu Daud, Tirmidh na Ibn Majah).

Pia ni vyema nguo hiyo isiwe  ya gharama kubwa na nguo
iliyotumika ni bora zaidi kama tunavyofahamishwa katika Hadith
ifuatayo:

Ali (r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:
“Msigharamie sana nguo ya sanda, kwani inakwenda
kuozeana (karibuni)”.  (Abu Daud).

Hajj (mwenye kuhiji) akifa wakati wa Hija, akiwa bado kwenye
“Ihram” (vazi rasmi la kuhijia - shuka mbili nyeupe zisizo shonwa),
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Ihram yake huwa ndio sanda na kichwa chake kubakia wazi bila ya
kufunikwa kama tunavyofahamishwa katika Hadithi:

Abdullah bin Abbas(r.a) amesimulia kuwa mtu mmoja
alikuwa pamoja na  Mtume (s.a.w) ngamia wake
alimkanyaga, wakati akiwa anahiji mpaka akafa, Mtume
wa Allah akasema:“Muosheni na maji na majani ya
mkunazi na mumkafini kwa hayo mashuka yake mawili,
msimpake manukato na msimfunike kichwa chake, na
hakika siku ya Kiyama atafufuliwa akiitikia Labbaika.
(Bukhari na Muslim).

Ukubwa wa kitambaa cha sanda utategemea ukubwa wa maiti.
Sanda ya mwanamume ina vipande vitatu vilivyo sawa sawa na
sanda ya mwanamke ina vipande vitano.

Sanda ya Mwanamume na Namna ya Kuivika
Sanda ya mwanamume ina vipande (majamvi) vitatu. Utaratibu

wa kutayarisha sanda na kukafini ni kama ifuatavyo:

1. Weka kipande cha kwanza juu ya mkeka au jamvi, kisha
cha pili na cha tatu na kila kipande kifukizwe ubani na kupakwa
marashi.  Vipande vyote hivi vitatu vishikizwe na uzi katikati.

2. Pasua kamba katika pembe mbili za jamvi la kwanza,
kamba moja kwa ajili ya kufungia kichwani na nyingine ya
kufungia miguuni.  Kamba nyingine ya kumfungia maiti katikati
itatolewa kwenye jammvi la pili.  Kamba nyingine tatu za
kufungia juu ya mkeka zitatoka kwenye jamvi la pili na la
tatu.

3. Maiti italazwa juu ya vipande yote vitatu.  Ichukuliwe pamba
iwekwe manukato kisha iwekwe juu ya viungo vyote vya sijda
- kipaji cha uso, viganja vya mikono, magotini na kwenye
vidole vya miguu; pia pamba hiyo itumike kuzibia matundu
yote mwilini - mdomo, pua, masikio na makalio.

4. Maiti itatatizwa na kipande cha kwanza mpaka kimuenee
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- kwa kuanza kutatiza kunjo la kushoto, kisha kunjo la kulia
lije juu.  Vipande viwili viliyobaki vitatizwe kama hicho cha
kwanza. Kisha zile kamba zitumike kufunga vitanzi kichwani,
miguuni na tumboni ili sanda isije vuka na kumuacha maiti
uchi. Katika hali hii maiti itakuwa tayari kwa kuswaliwa.
Inaweza kuwekwa kwenye jeneza hivyo hivyo au inaweza
kuzungushiwa mkeka kwanza ndio iwekwe kwenye jeneza.

Sanda ya Mwanamke na Namna ya Kumvika
Sanda ya mwanamke kawaida ina vipande vitano.  Vipande

vikubwa viwili sawa na vile vya sanda ya mwanamume. Kipande
cha tatu ni shuka au gagulo (under skirt), kipande cha nne ni kanzu
na kipande cha tano ni ukaya au kipande cha nguo cha kufunikia
kichwa na uso. Utaratibu wa kutayarisha sanda na kukafini ni kama
ifuatavyo:

1. Vipande vikubwa viwili vitatandikwa kimoja hadi kingine
kama inavyofanywa kwa sanda ya mwanamume.

2. Kikatwe kitambaa cha ukubwa wa shuka ya kawaida ya
kufunga kiunoni.  Kisha kipande hiki kiwekwe juu ya vipande
viwili vikubwa katika sehemu ya chini atakapolazwa maiti ili
shuka hii itatizwe kiunoni kama mtu anayefunga shuka ya
kawaida.

3. Kisha ikatwe kanzu ambayo haishonwi vizuri, kwa kukunja
kitambaa na kutoboa katikati ili iwe sehemu ya kuingiza kichwa
wakati wa kuvalisha na kushikiza pembeni kwa uzi  kufanya
mfano wa kanzu kata mikono. Kanzu itatandikwa juu ya
kipande kikubwa cha pili katika sehemu ya juu na sehemu ya
chini itakuwa juu ya ile shuka (gagulo) baada ya kuwekwa
manukato na kufukizwa ubani.

4. Kitambaa cha ukaya cha kutosha kufunika kichwa na uso
kitaingizwa ndani ya shingo ya kanzu na kunyooshwa kwa juu.
Baada ya hapo matayarisho ya sanda ya mwanamke yatakuwa
yamekamilika.
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5. Maiti ataanza kuvalishwa kanzu, kisha juu yake atafungwa
shuka.  Kisha atawekwa pamba yenye manukato viungo vyote
vya sijda pamoja na sehemu zote za matundu kama
inavyofanywa kwa maiti ya mwanamume.  Baada ya hapo,
maiti itatatizwa na vipande vikubwa viwili kimoja baada ya
kingine, kila mara kunjo la kulia likiwa juu na itafungwa vile
vile kwa kamba tatu - miguuni, tumboni na kichwani na kuwa
tayari kuingizwa kwenye jeneza na kuswaliwa.

Sanda ya Watoto
Sanda ya watoto wadogo, wa kike au wa kiume ni vipande

vitatu tu kama ile ya wanaume wakubwa.

Swala ya Jeneza
Muislamu anapofariki, Waislamu wanalazimika kumtendea haraka
haraka mambo manne yafuatayo:
(1) Kumuosha mwili mzima kwa maji safi
(2) Kumvika sanda
(3) Kumswalia
(4) Kumzika

Namna ya kumswalia maiti
Maiti huswaliwa baada ya kuoshwa na kuvikwa sanda. Swala

ya maiti hukamilishwa kama  ifuatavyo.

(1) Jeneza iwekwe mbele.
(2) Imamu asimame katikati ya mwili wa marehemu kama
maiti ni ya kike, kama maiti ni ya kiume atasimama usawa
wa mabega yake.
(3) Wanaomfuata Imamu wasimame kwenye mistari yenye
idadi ya witri, 1,3,5,7 na kadhalika.
(4) Kuleta nia ya kuiswalia maiti iliyo mbele. Nia huletwa
moyoni.(5)Kuleta takbira ya kuhirimia "Allahu Akbar"
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(6)Kusoma Suratul Fatiha kimya kimya.
(7)Kuleta Takbira ya pili bila ya kuinua mikono.
(8)Kumswalia Mtume kama tufanyavyo katika swala.
(9)Kuleta takbira ya tatu
(10)Kumuombea maiti dua ifuatayo:

Allaahummaghfir lahuu warhamhu .

"Ewe! Allah, msamehe na umrehemu ".

(11) Kuleta takbira ya nne.
(12) Kuwaombea dua Waislamu wote (Hii si lazima bali ni
sunnah). Dua ifuatayo inaweza kuombwa hapa:

"Ewe Mola wetu! Tusamehe sisi na ndugu zetu
waliotangulia (kufa) katika imani. Wala usijaalie katika
nyoyo zetu uadui kuwafanyia Waislamu wenzetu. Mola
wetu! Hakika wewe ni mpole sana, mwingi wa rehema".
[59:10]

(14)Kutoa salamu kwa urefu

Assalaam Alaykum Warahmatullah Wabarakatuh.
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Kusindikiza Jeneza
Baada ya maiti kuswaliwa jeneza litaongozwa kuelekea

kaburini. Jeneza likipita tumeamrishwa kusimama hata kama
hatuandamani nalo kama tunavyojifunza katika hadith ifuatayo:

Jabir (r.a.) amesimulia: Wakati jeneza lilipokuwa linapita,
Mtume (s.a.w.) alisimama nasi pia tukasimama pamoja
naye. Tukasema: "Ewe Mtume wa Allah! Hakika huyo ni
Myahudi". Akasema: "Hakika kifo ni tishio. Kwa hiyo wakati
wowote mtakapoona jeneza likipita simameni".[Bukhari
na Muslim]

Maandamano ya mazishi yawe kimya kimya. Hairuhusiwi hata
kuleta tahalili wala kumswalia Mtume ili Waislamu wakumbuke
tukio hilo tu la kifo wapate kuwaidhika.

Kuzika
Kuzika ni kitendo cha nne cha faradhi tunacholazimika

kuifanyia maiti ya Muislamu. Mahali pa kuzikia ni kaburini. Kaburi
linatakiwa liwe na kina cha kutosha kiasi kisichopungua meta mbili
hivi.

Baada ya shimo kubwa la kaburi kukamilika, lichimbwe shimo
ndogo karibu na upande wa Qibla, litakalokuwa na ukubwa wa
kutosha kumlaza maiti kiubavu na kuweza kumfunikia ndani kwa
ubao. Kishimo hiki kinaitwa "mwanandani". Maiti analazwa kiubavu
kuelekea Qibla. Hivyo wakati wa kuchimba kaburi suala la Qibla
ni lazima lizingatiwe.

Kaburini maiti itazikwa kama ifuatavyo:
1.Wateremke watu kaburini wenye idadi ya witri - watatu, watano
n.k.
2.Jeneza liwekwe ukingoni mwa kaburi upande itakapokuwa miguu
ya maiti.
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3.Maiti atolewe kwa kutanguliza kichwa.

4.Maiti atakapoingizwa ndani ya kaburi, wapokeaji watamuweka
magotini na kfungua kamba au vitanzi vyote vya miguuni, tumboni
na kichwani. Pia watafunua shavu la kulia ili liguse ardhini wakati
maiti atakapolazwa.

5.Maiti atalazwa kwa ubavu wa kulia ndani ya "mwanandani" na
kuelekezwa Qibla. Wakati wa kumlaza ni sunnah kusema "Bismillahir
Wabillah Wa-alaa millati rsuulillah".

6.Maiti apindwe kidogo miguuni na kichwani kiasi cha uso na miguu
kugusa kuta za mwandani. Kifua, tumbo na sehemu nyingine za
katikati zibinuliwe nyuma kidogo.

7.Pawekwe vipande vya udongo au mawe nyuma ya kichwa na
miguu ili kuinua maiti isije binuka na kukaa visivyo. Kisha ni sunnah
kusoma Qur'an Suratul Baqara ayaya 1-5 au aya ya 285-286.

8.Kisha maiti ifunikwe kwa ubao, na kama patakuwa na sehemu
zilizowazi kiasi cha kuruhusu udongo kumfikia maiti zisiribwe kwa
majani.

9.Kabla kaburi halijafunikwa, utupwe udongo kwa viganja vitatu
na katika kila tupio ni sunnah kusema:
Mara ya kwanza:

Katika hii ardhi tumekuumbeni"
Mara ya pili:

Na humo tukakurudisheni"

Mara ya tatu:
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Na kutoka humo utakutoeni mara nyingine".  [20:55]

10.Kaburi lijazwe mchanga mpaka lijae na kisha liinuliwe kidogo
kiasi cha shubiri moja (sm 15). Ni vizuri kumimina maji juu ya
kaburi ili kufanya udongo ushikamane na usipeperushwe na upepo.

Ipandwe miti mibichi inayochipua kwa upesi katika kona nne
za kaburi ili kuweka alama. Ni haramu kujengea kaburi au kukaa
juu yake au kuwasha taa juu yake au kulielekea  wakati wa swala
kama tunavyojifunza katika Hadith zifuatazo:

Jabir (r.a.) amesimulia kuwa Mtume wa Allah amekataza
kuyajengea makaburi au kuyajengea nyumba juu yake
au kukaa juu yake.  [Muslim]

Abu Marsad el-Ghafariyyi ameeleza kuwa Mtume wa Allah
amesema: "Msikae juu ya makaburi wala msiswali kwa
kuyaelekea".  [Muslim]

11.Baada ya kumfukia maiti ni sunnah kumuombea dua ili Allah
aithibitishe kauli yake katika kujibu maswali ya kaburini.

12.Baada ya kuzika ni sunnah kuwapa mikono wafiwa na kuwausia
kusubiri.
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1. (a) Wanadamu wameumbwa na Allah (s.w) kwa lengo gani?
    (b) Ni nini hasa maana ya Ibada?

2. Taja lengo la ibada maalumu zifuatazo:
    (a) Shahada mbili
    (b) Kusimamisha swala
    (c) Kutoa Zakat
    (d) Kufunga katika Mwezi wa Ramadhani
    (e) Kuhiji

3. Eleza namna utakavyosimamisha swala wakati:
    (a) Mgonjwa
    (b) Msafiri

4. Taja mambo ya faradhi kufanyiwa maiti wa Kiislamu

5. Onesha tafauti iliyopo baina ya swala ya Ijumaa na Swala ya maiti

6. Eleza namna utakavyomuosha maiti hatua kwa hatua
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Umuhmu wa kuigiza tabia ya Mtume (s.a.w)
Muislamu aliyekamilika ni yule atayeigiza tabia ya Mtume

(s.a.w.) katika kuendesha maisha yake ya kila siku. Bibi Aisha (r.a.),
mke wa Mtume (s.a.w.) alipoulizwa na maswahaba aieleze tabia
ya Mtume, aliwajibu kuwa tabia yake ni Qur'an. Kwa maana nyingine
tabia  na mwenendo wa Mtume Muhammad (s.a.w.) ulijengwa juu
ya msingi wa Qur'an. Aliishi maisha yake yote kama alivyoelekezwa
na Mola wake katika Qur'an.

Naye Allah (s.w.) amemsifu Mtume wake kwa tabia yake njema
katika aya ifuatayo:

Na bila shaka una tabia njema kabisa.  [68:4]

Hivyo inatudhihirikia kwamba ili tuwe waumini hatunabudi
kuishi kwa kufuata Qur'an na Sunnah ya Mtume (s.a.w.). Katika
kitabu hiki tutarejea baadhi ya aya za Qur'an zinazotufahamisha
moja kwa moja sifa za watu wema ambao wameitwa kwa jina la
waumini, wacha Mungu, waja wa Rahmani, kundi la Allah, n.k.

1. Suratul-Mu-uminun  (23:1-11,57-61)
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Hakika wamefuzu Waislamu. Ambao katika Sala zao huwa
ni wanyenyekevu. Na ambao hujiepusha na mambo ya
upuuzi(23:1-3)

Na ambao (nguzo ya) Zaka wanaitekeleza. Na ambao
tupu zao wanazilinda. Isipokuwa kwa wake zao au kwa
(wanawake) wale iliyowamiliki mikono yao ya kuume,
(kulia) Basi hao ndio wasiolaumiwa.(23:4-6)

(Lakini) anayetaka kinyume cha haya, basi hao ndio
warukao mipaka (ya Mwenyezi Mungu).Na ambao
amana zao na ahadi zao wanaziangalia,
(wanazitekeleza). (23:7-8)

Na ambao Sala zao wanazihifadhi.Hao ndio warithi.
Ambao watarithi Pepo wakae humo milele. (23:9-11)
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Kwa hakika hao ambao kwa kumuogopa Mola wao
wananyenyekea. Na hao ambao Aya za Mola wao
wanaziamini. Na hao ambao Mola wao hawamshirikishi
(23:57-59)

Na hao ambao wanatoa (Zaka na sad aka katika mali)
waliyopewa, na ‘hali nyoyo zao zinaogopa kwa kuwa
watarejea kwa Mola wao Basi wote hao ndio wafanyao
haraka katika mambo ya kheri na ndio wendao mbele
katika hayo.(23:60-61)

Aya hizi zinatufahamisha wazi kuwa waumini wa kweli
watakaofuzu katika maisha yao ya hapa dunani na huko Akhera ni
wale wenye sifa zifuatazo:
(1)Husimamisha swala kwa kuswali kwa unyenyekevu, na kuzihifadhi
swala zao. Kuhifadhi swala kwa kuchunga sharti zote za swala na
kutekeleza nguzo zote za swala kwa ukamilifu.

(2)Hujiepusha na laghwi. Laghwi ni mambo yote yanayopumbaza
na kupoteza muda. Michezo yote ya kupumbaza, kama vile gololi,
bao, karata, mpira, draft, n.k. ni laghwi.
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(3)Watoao zakat na sadakat

(4)Hujihifadhi tupu zao kwa kujiepusha na zinaa.

(5)Kuchunga amana zao. Yaani huzichunga amama za watu na za
Allah (s.w.) na kuzirejesha au kuzitumia inavyostahiki kulingana na
maelekezo ya mwenyewe.

(6)Huchunga ahadi zao walizoahidiana na watu na zile
walizomwahidi Allah (s.w.).

(7)Wafanyao haraka katika mambo ya kheri kwa kuzidisha
unyenyekevu kwa Allah (s.w.) na kukumbushana mara kwa mara
marejeo ya Akhera.

(8)Wanajiepusha na kumshirikisha Allah (s.w.).

Wenye kujipamba na sifa hizi Mola wao amewaahidi pepo ya daraja
ya juu kabisa -Firdaus. Vile vile hapa duniani wataishi maisha ya
raha na utulivu wa moyo.

2. Al-Furqaan  (25:63-77)

Na waja wa Mwenyezi Mungu (anaowapenda ni wenye
sifa hizi): Ni wale wanaokwenda (na kurejea) ulimwenguni
kwa unyenyekevu na wajinga wakisema nao (maneno
mabaya) huwajibu. (maneno ya) Salama. (25:63)
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Na wale wanaopitisha baadhi ya saa za usiku kwa ajili
ya Mola wao kwa kusujudu na kusimama. Na wale
wanaosema: “Mola wetu! Tuondolee adhabu ya
Jahanamu, bila shaka adhabu yake ni yenye kuendelea.
 (25:64-65)

Hakika hiyo (Jahanamu) ni kituo kibaya na mahali
(pabaya kabisa) pa kukaa” (25:66)

Na wale ambao wanapotumia hawatumii kwa fujo wala
hawafanyi ubahili bali wanakuwa katikati baina ya hayo.
(25:67)

Na wale wasiomuomba mungu mwingine pamoja na
Mwenyezi Mungu, wala hawaui nafsi aliyoharimisha
Mwenyezi Mungu isipokuwa kwa haki wala hawazini, na
atakayefanya hayo atapata madhara (papa hapa
ulimwenguni kabla ya akhera). (25:68)

Na atazldishiwa adhabu siku ya Kiama na atakaa humo
kwa kufedheheka (muda mrefu kabisa) milele. (25:69)
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Ila yule atakayetubia na kuamini na kufanya vitendo vizuri
basi hao ndio Mwenyezi Mungu atawabadilishia maovu
yao kuwa mema na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa
kusamehe (na) Miwingi wa kurehemu. (25:70)

Na aliyetubia na kufanya wema, basi kwa hakika yeye
anatubu kweli kweli kwa Mwenyezi Mungu. (25:71)

Na wale ambao hawashuhudii shahada za uwongo, na
wanapopita penye upuuzi hupita kwa hishima (yao).Na
wale ambao wanapokumbushwa aya za Mola wao
hawaziangukii kwa uziwi na upofu, (hawajifanyi viziwi nazo
na vipofu). (25:72-73)
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Na wale wanaosema: “Mola wetu! Tupe katika wake zetu
na watoto wetu yaburudishayo macho (yetu) (nyoyo zetu),
na Utujalie kuwa waongozi kwa wamchao (Mungu).
(25:74)

Hao ndio watakaolipwa ghorofa (za Peponi) kwa kuwa
walisubiri na watakuta humo hishima na amani. (25:75)

Wakae humo mielele: kituo kizuri na mahali pazuri
(kabisa) pa kukaa. Sema: “Mol a wangu asingekujalini
kama si kule kuomba, (kumuabudu) kwenu,” Na nyinyi
mumekwishakadhibisha  basi (adhabu) itakuwa yenye
kukushukieni tu” (25:66-77)

Aya hizi zinatufahamiha kuwa waja wa Allah anaowapenda
na aliowawia radhiyake na kuwaahidi malipo mema ya hapa duniani
na huko akhera ni hawa wenye sifa zifuatazo:

(1) Wanaishi katika dunia hii kwa unyenyekevu. Yaani si watu
wenye kibri kwa watu wala kwa Allah (s.w.). Hawawi na majivuno
au kujikweza mbele ya wanadamu wenzao na mwenendo wao ni
ule wa kufuata mwongozo wa Qur'an na Sunnah ya Mtume (s.a.w.).

(2) Wanaojiepusha na kuzozana au kubishana na watu. Yaani
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inapotokea kutoelewana katika maongezi na watu, huyaakhirisha
maongezi yale na kuagana kwa wema.

(3) Wanaamka usiku wa manane kuswali Tahajjud kwa ajili ya
kutafuta radhi za Allah (s.w.).

(4) Mara kwa mara humuomba Allah (s.w.) awaepushe na
adhabu ya Jahannamu. Hawaishii tu kuomba dua hii bali hujitahidi
kwa jitihada zao zote kujiepusha na yale yote yatakayowapelekea
kupata adhabu ya Allah (s.w.).

(5) Hawamshirikishi Allah (s.w.) na chochote katika dhati yake,
sifa zake, ufalme wake na hukumu zake.

(6) Wanajiepusha na kuua nafsi yoyote ambayo haifanya kosa
la kustahili kuuawa. Anayestahiki kuuawa  kwa hukumu  ya Qur'an
ni pamoja na yule aliyeua mtu kwa makusudi, jambazi,
anayepigana na Waislamu katika vita vya jihad.

(7) Wanaojiepusha na zinaa.

(8) Huleta toba ya kweli baada ya kuteleza na kwenda kinyume
na Allah (s.w.) na Mtume wake. Toba ya kweli hupatikana kwa
kufanya yafuatayo:

(a)Kujuta moyoni kwa kosa ulilolifanya na kuazimia
kutolirudia tena.

(b)Kumuomba Allah (s.w.) msamaha kwa unyenyekevu.

(c)Kuwa na imani na yakini juu ya Allah (s.w.) na vipengele
vyote vya nguzo za imani.

(d)Kuzidisha amali njema kama vile kuzidisha kutoa
sadaqa na kuwafanyia watu wema, kuzidisha  kuleta
swala za sunnah na funga za sunnah.
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(9) Hujiepusha na kutoa ushahidi wa uwongo. Muumini wa kweli
atatoa ushahidi wa kweli hata kama ni dhidi ya nafsi yake mwenyewe
au ya jamaa yake wa karibu sana. Wale wenye kusimamia ukweli
bila ya kujali udugu au urafiki ndio watu wa kundi la Mwenyezi
Mungu "Hizbu Allah".

(10) Hujiepusha na mambo ya lagh-wi (upuuzi) ambayo
huwapotezea muda na kuwatoa katika lengo la kuumbwa kwao.
Lengo la kuumbwa kwetu ni kumuabudu Allah (s.w.) kama
inavyodhihirika katika Qur'an:

"Sikuwaumba majini na watu ila wapate kuniabudu".
[51:56]

Kutokana na aya hii tunawajibika kumubudu Allah (s.w.) kwa
muda wote wa saa 24 za siku. Tunaweza kumuabudu Allah (s.w.)
kwa muda wote endapo tufafanya kila jambo letu kwa ajili ya
kutafuta radhi yake kwa kufuata mwongozo wake na wa Mtume
wake. Hatuna budi kumzingatia Allah (s.w.) na kuchunga mipaka
yake kwa kila tunalolifanya.

(11) Wanapokumbushwa aya za Allah (s.w.) huzinyenyekea kwa
kuzifuata ipasavyo.

(12) Wanajitahidi kulea familia yao katika maadili ya kumtii Allah
(s.w.) na Mtume wake na kuomba msaada wa Allah (s.w.)

Malipo ya waumini wenye kujizatiti na kujipamba na vipengele
hivi vya tabia njema ni ghorofa za peponi kama ilivyo ahidiwa
katika aya 75 na 76 - (25:75-76).
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3. Al-Ma'arij (70:19-35)

Kwa hakika binadamu ameumbwa hali ya kuwa mwenye
papatiko. Inapomgusa shari huwa mwenye fazaa. Na
inapomgusa kheri huwa anaizuilia. (70:19-21)

Ila wanaosali; (hao hawana sifa mbaya hiyo). Ambao
wanadumisha Sala zao. Na ambao katika mali zao iko
sehemu maalumu. Kwa ajili ya aombaye na anayejizuilia
kuomba (japo anahitaji).(70:22-25).

Na ambao wanaisadikisha siku ya malipo. Na ambao
wanaiogopa adhabu (itokayo) kwa Mola wao. Hakika
adhabu ya Mola wao si yakusalimika nayo mtu (mbaya).
(70:26-28)
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Na ambao wanahifadhi tupu zao. Isipokuwa kwa wake
zao au wale iliyowamiliki mikono yao ya kuume basi hao
hawalaumiwi(70:29-30)

Lakini wanaotaka kinyume cha haya basi hao ndio
wanaoruka mipaka. (70:31)

Na ambao wanaangalia amana zao na ahadi zao
(maagano yao). Na ambao ni imara katika ushahidi wao
Na ambao wanazihifadhi Sala zao (70:32-24)

Hao ndio watakaokuwa katika Mabustani
wakihishimiwa.(70:35)

Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa mwanadamu pamoja
na maendeleo ya sayansi na teknolojia atakayofikia katika wakati
wowote ule wa historia yake, hataweza kutulizana na kufarjiika,
kukinai na kushukuru na kuishi kwa furaha na amani mpaka awe ni
mwenye kujipamba na vipengele vya tabia njema vifuatavyo:
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(1) Kusimamisha swala.
(2) Kutoa zakat na sadakat kuwapa wanaostahili.
(3) Kuwa na imani ya yakini juu ya siku ya mwisho. Hujitahidi
kujiepusha na yale yote yanayomghadhibisha Allah (s.w.) kwa
kuchelea adhabu yake kali isiyo na mfano wake:

"Basi  siku hiyo hataadhibu yoyote namna ya kuadhibu
kwake (Mwenyezi Mungu)".   [89:25]

(4) Kuhifadhi tupu kwa kujiepusha na zinaa na machafu mengine
yanayoshabihiana na zinaa.
(5)  Kutekeleza amana na ahadi.
(6)  Kuwa imara katika kutoa ushahidi na kusimamia haki.

Watu wenye sifa hizi pamoja na kutulizana katika maisha ya
hapa ulimwenguni, wanangojewa na malipo yaliyo bora zaidi huko
Akhera ambayo ni pepo na heshima kubwa.

4. At-Tawba  (9:71,111-112)

Na wanaoamini wanaume na wanaoamini wanawake ni
marafiki wao kwa wao. Huyaamrisha yaliyo mema na
kuyakataza yaliyo mabaya  na kusimamisha Sala na hutoa
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Zaka na humtii Mwenyezi Mungu na Mtume wake. Hao
ndio ambao Mwenyezi Mungu atawarehemu. Hakika
Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu na Mwenye hikima.
(9:71)

Mwenyezi Mungu amenunua kwa Waislamu nafsi zao na
mali zao (watoe nafsi zao na mali zao katika kupigania
dini) IIi na yeye awape Pepo. Wanapigana katika njia ya
Mwenyezi Mungu wanaua na wanauawa. Hii ndiyo ahadi
aliyojilazimisha (Mwenyezi Mungu) katika Taurati na Injili
na Qurani. Na ni nani atekelezaye zaidi ahadi yake kuliko
Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara yenu
mliyofanya naye (Mwenyezi Mungu). Na huko ndiko kufuzu
kukubwa. (9:111)

(Hao walioahidiwa kupata haya ni wale) wanaotubia
(wakikosa) wanaofanya Ibada (kweli kweli) wanaomshukuru
(Mwenyezi Mungu) wanaofunga wanaorukuu na kusujudu



91

(yaani wanaosali) wanaoamrisha yaliyo mema na
wanaokataza yaliyo mabaya, na wanaohifadhi mipaka ya
Mwenyezi Mungu (hawapindukii). Basi wape habari njema
hao walioamini (hivi). (9:112)

Katika aya hizi tunajifunza kuwa waumini wa kweli husifika na
fisa zifuatazo:

(1) Hupendana na  kuulinda udugu na urafiki baina yao. Kinyume
chake hujiepusha kuwafanya Wayahudi, Wakristo na makafiri
wengine kuwa marafiki zao wa ndani. Wanazingatia wito wa Allah
(s.w.) ufuatao:

"Enyi mlioamini msiwafanye Mayahudi na Wakristo kuwa
marafiki. Na miongoni mwenu atakayefanya urafiki huo
nao, basi huyo atakuwa pamoja nao. Hakika Mwenyezi
Mungu hawaongozi (njia ya kheri) watu madhalimu".
[5:51]

Allah (s.w.) anasisitiza:

"Rafiki yenu khasa (wa kumsafia nia) ni Mwenyezi Mungu
na Mtume wake na walioamini ambao husimamisha swala
na hutoa zaka na hali yakuwa wananyenyekea".  [5:55]
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Allah (s.w.) anaendelea kutunasihi juu ya suala la kuunda
urafiki na maadui:

""Enyi mlioamini! Msiwafanye marafiki wale walioifnyia
mzaha na mchezo dini yenu miongoni mwa wale
waliopewa kitabu kabla yenu (Mayahudi na Wakristo) na
miongoni mwa makafiri wengne. Na mcheni Mwenyezi
Mungu kama nyinyi ni wenye kuamini (kweli)"  [5:57]

(2)  Huamrisha yaliyomema na kukataza yaliyo mabaya. Muislamu
wa kweli hawezi kutulizana kwenye jamii ambayo haiwajibiki ipasavyo
katika kutekeleza majukumu yao ya kijamii. Hali kadhalika muumini
wa kweli hawezi kutulizana na kuyaaha maovu yaendelee kutendeka
mbele yake.

(3) Husimamisha swala na kutoa zka.

(4) Humtii Mwenyezi Mungu na Mtume wake kwa kufuata yale yote
aliyoamrishwa na kuacha yale yote aliyokatazwa.

(5) Huingia biashara na Allah (s.w.) kwa kutoa mali yake na nafsi
yake (nguvu zake na roho yake) ili kuhakikisha kuwa dini ya Allah
(s.w.) inasimama katika jamii.

(6)  Hutubia wanapomkosea Allah (s.w.).

(7)  Humuabudu Mola wao katika  kila kipengele cha maisha kwa
kuhifadhi mipaka ya Allah (s.w.) katika kila hatua ya maisha yao.
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5. Ar-Raad  (13:19-29)

Je Anayejua ya kwamba yaliyoteremshwa kwako kutoka
kwa Mola wako ni haki (akayafuata basi) ni kama aliye
kipofu? Wenye akili ndio wanaozingatia. (13:19)

(Na ni hawa) Ambao wao hutimiza ahadi ya Mwenyezi
Mungu wala hawavunji ahadi (za wanadamu wenzao)
Na ambao huyaunga aliyoamuru Mwenyezi Mungu yaung
we na humuogopa Mola wao, na huiogopa hisabu mbaya
(itakayowapata wabaya huko akhera kwa hivyo
wakajitahidi kujiepusha na vitendo vyao hao wabaya).
(13:20-21)

,Na ambao husubiri (wakastahmilia wenziwao) kwa
kutaka radhi ya Mola wao na wakasimamisha Sala na
wakatoa katika vile tulivyowapa (wakavitoa) kwa siri na
dhahiri na wakayaondoa maovu kwa mema. Hao ndio
watakaopata malipo (mema) ya nyumba (ya Akhera).
(13:22)
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Mabustani ya milele watayaingia wao (pamoja) na
waliofanya wema miongoni mwa wazee wao na wake wao
na kizazi chao. Na Malaika wanawaingilia katika kila
milango. (13:23)

(Wanawaambia): “Salamun Alaykumli (iwe amani juu
yenu) kwa sababu mlisubiri (mlistahmili katika kufanya
mema na kuacha mabaya na mkastahmiliana mkakaa
vizuri na wenzenu) Basi ni mema yaliyoje matokeo ya
nyumba (ya Akhera kwa wanaomcha Mungu). (13:24)

Na wale wanaovunja ahadi ya Mwenyezi Mungu (na za
wanadamu wenzao) baada ya kuzifunga na wanakata
aliyoamuru Mwenyezi Mungu yaungwe na wanafanya
uhanribifu katika nchi; hao ndio watakaopata laana na
watapata nyumba mbaya. (13:25)
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Mwenyezi Mungu hukunjua riziki kwa amtakaye na
huidhikisha (kwa amtakaye). Na wamefurahia maisha ya
dunia (ya mambo mabaya kuliko Akhera). Na uhai wa
dunia kwa mkabala wa Akhera si kitu ila ni starehe ndogo
tu. (13:26)

Na wanasema wale waliokufufu: Kwa nini hakuteremshiwa
miujiza kutoka kwa Mola wake?” Sema: Hakika Mwenyezi
Mungu humuachia apotee amtakaye (kwa kuwa hataki
kuelekea kwake) na huwaongoza wanaoelekea kwake.
(13:27)

(Nao) ni wale walioamini na zikatulia nyoyo zao kwa
kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Sikilizeni! Kwa
kumkumbuka Mwenyezi Mungu nyoyo hutulia. (13:28)

Wale walioamini na kufanya vitendo vizuri raha itakuwa
yao, na marejeo mema” (13:29)
Katika aya hizi tunajifunza kuwa wenye akili "Ulul-albaabi"

mbele ya Allah (s.w.) ni waumini ambao pamoja na kumkumbuka
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Allah (s.w.) katika kila kipengele cha maisha yao kwa kuhifadhi
barabara mipaka yake (rejea 3:190-191), pia wana sifa zifuatazo:

(1) Hutimiza ahadi ya Mwenyezi Mungu wala hawavunji ahadi za
wanadamu wenzao.

(2) Huyaunga aliyoamuru Mwenyezi Mungu yaungwe. Yaani huyafuata
yale anayoyaridhia Allah (s.w.) na huyaacha yale
yanayomghadhibisha.

(3) Humuogopa Mola wao na huiogopa hisabu mbaya
itakayowapata wabaya huko akhera.  Kwa hiyo wakajitahidi
kujiepusha na vitendo vibaya.

(4) Husubiri kwa kutaka radhi ya Mola wao.

(5) Husimamisha swala.

(6) Hutoa katika vile Allah (s.w.) alivyowaruzuku kwa siri na dhahiri.

(7) Huondoa maovu kwa mema. Yaani mtu akikutendea uovu
ukazidisha kumfanyia wema mpaka aone haya kuendelea kuutenda
uovu. Pia ina maana kuwa baada ya muumini kung'amua kuwa
amefanya makosa, hutubia upesi kwa Mola wake na kuzidisha
kufanya mema.

(8) Hutulizana nyoyo zao kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu.

Wenye sifa hizi ndio watakaopata malipo mema ya nyumba
ya akhera.
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6. As-Sajadah  (32:15-17)

Hakika wanaoziamini Aya Zetu ni wale tu ambao
wanapokumbushwa kwazo huanguka kusujudu na
humtukuza Mola wao kwa (kutaja) sifa Zake, nao
hawatakabari. (32:15)

Huinuka mbavu zao kutoka vitandani wakati wa usiku ili
kumuabudu Mola wao kwa kuogopa Moto na kutaraji
Pepo na hutoa (Zaka na sadaka) katika yale tuliyowapa.
(32:16)

Nafsi yoyote haijui waliyofichiwa katika hayo
yanayofurahisha macho (huko Peponi): ni malipo ya yale
waliyokuwa wakiyafanya. (32:17)

Tunajifunza katika aya hizi kuwa waumini wa kweli ni wale pia
wenye sifa zifuatazo:

(1) Wanapokumbushwa kwa aya za Qur'an huzinyenyekea kwa
kuzifuata inavyostahiki na humkumbuka Mola wao na kumtukuza
inavyostahiki.
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(2) Huamka usiku wa manane kuswali Tahajjud kwa ajili ya kutafuta
radhi za Allah kwa matarajio ya kupata pepo na kuepukana na
moto wa Jahannam.

(3) Hutoa katika yale Alla (s.w.) aliyowaruzuku.

Wenye kujipambana na sifa hizi wana malipo makubwa huko akhera.

7. Al-Ahzab  (33:35-36)

Bila shaka wanaume wenye kufuata vizuri nguzo za Uislamu,
na wanawake wanaozifuata vizuri nguzo za Uislamu, na
wanaume wanaoamini vizuri nguzo za Imani, na wanawake
wanoamini vizuri nguzo za Imani, na wanaume wanaotii na
wanawake wanaotii na wanaume wasemao kweli, na
wanawake wasemao kweli na wanaume wanaosubiri, na
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wanawake wanaosubiri, na wanaume wanaonyenyekea na
wanawake wanaonyenyekea na wanaume wanaotoa (Zaka
na) sadaka, na wanawake wanaotoa (Zaka na) sadaka na
wanaume wanaofunga na wanawake wanaofunga na
wanaume wanojihifadhi tupu zao na wanawake
wanojihifadhi, na wanaume wanaomtaja Mungu kwa wingi
na wanawake wanaomtaja Mwenyezi Mungu (kwa wingi),
Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira
mkubwa. (33:35)

Haiwi kwa mwanamume aliyeamini wala kwa mwanamke
aliyeamini, Mwenyezi Mungu na Mtume Wake
wanapokata shauri, wawe na hiari katika shauri lao. Na
mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na Mtume Wake,
hakika amepotea upotofu (upotevu) ulio wazi (kabisa)
(33:36)

Aya hizi pia zinatufahamisha kuwa waumini wa kweli
watakaostahiki kupata pepo ya Allah (s.w.) ni wale:

(1) Wanaoamini kwa vitendo nguzo zote za imani.
(2) Wanaosimamisha kwa ukamilifu nguzo zote za Kiislamu.
(3) Wasemao kweli.
(4) Wanaohifadhi tupu zao.
(5) Wanao mnyenyekea na kumtaja Mwenyezi Mungu kwa wingi.
(6) Wanaomtii Allah (s.w.) na Mtume wake kwa kufuata maamrisho
yote na kuacha makatazo yote.
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8. Ash-Shuura  (42:36-43)

Basi vyote hivi mlivyopewa ni starehe ya maisha ya dunia
tu, lakini ktlichoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora na cha
kudumu (milele). Watakistahiki wale walioamini na
wakawa wanamtegemea Mola wao. (42:36)

Na wale wanaojiepusha na madhambi makubwa na
mambo mabaya, na wale ambao wanapokasirika
husamehe. (42:37).

Na wale waliomuitikia Mola wao (kwa katika amri Zake)
na wakasimamisha Sala, na wanashauriana katika
mambo yao na wanatoa katika yale tuliyowaruzuku.
(42:38)

Na wale ambao jeuri inapowafikia huzitetea nafsi zao.
(42:39).
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Na malipo ya ubaya ni ubaya ulio sawa na (ubaya) huo;
lakini anayesamehe na kusuluhisha ugomvi; ujira wake
uko kwa Mwenyezi Mungu; bila shaka Yeye hawapendi
madhalimu. (42:40)

Na wale wanaolipiza kisasi baada ya kudhulumiwa, hao
hakuna njia ya kulaumiwa. (42:41)

Bali lawama iko juu ya wale wanaodhulumu watu na
wakawafanyia jeuri katika ardhi pasipo haki; hao ndio
watakaopata adhabu iumizayo. (42:41)

Na anayesubiri na kusamehe (atalipwa wema wake). Bila
shaka hili ni katika mambo makubwa ya kuazimiwa
kufanywa (na kila Muislamu)(42:43)

Katika aya hizi pia tunajifunza kuwa miongoni mwa sifa za
waumini watakaostahiki kupata starehe za kudumu za huko akhera
ni:

(1) Wenye yakini juu ya Mwenyezi Mungu na kumtegemea yeye tu
basi.
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(2) Wenye kujiepusha na madhambi makubwa na mambo mabaya.

(3) Wenye kusamehe wanapokasirika. Yaani hawachukui uamuzi
wa hasira. Huvuta subira mpaka hasira ziwaishie ndio wachukue
uamuzi mara nyingi husamehe.

(4) Wenye kumuitikia Allah kwa kufuata kila aliloamrisha na kuacha
kila alilolikataza.

(5) Wenye kusimamisha swala.

(6) Wenye kutoa katika yale Allah (s.w.) aliyowaruzuku.

(7) Wenye kushauriana katika mambo yao ili waweze kuyatekeleza
kwa ushirikiano na kwa ufanisi.

(8) Wenye kudai haki zao wanapodhulumiwa. Yaani wenye kusimama
kidete kupambana na madhalimu.

9. Al-Fat-h  (48:29)



103

Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu. Na walio
pamoja naye ni wenye nyoyo thabiti mbele ya makafiri
na wenye kuhurumiana wao kwa wao. Utawaona
wakiinama kwa kurukuu na kusujudu (pamoja), wakitafuta
fadhila za Mwenyezi Mungu na radhi (yake). Alama zao
zi katika nyuso zao kwa taathira, (athari) ya kusujudu. Huu
ndio mfano wao katika Taurati. Na mfano wao katika Injili
(umetajwa hivi): Kuwa (wao) ni kama mmea uliotoa
matawi yake’ kisha (matawi hayo) yakautia nguvu ukawa
mnene ukasimama sawasawa juu ya kigogo chake
ukawafurahisha walioupanda ili awakasirishe makafiri
kwa ajili yao. Mwenyezi Mungu amewaahidi walioamini
na kutenda mema katika wao msamaha na ujira mkubwa.
(48:29)

Aya hii inatufunza kuwa tumuigize Mtume na wale walioamini
pamoja naye katika kuusimamisha Uislamu katikajamii. Waislamu
wa kweli hupendana, huhurumiana na hushikamana pamoja katika
kuusimamisha na kuuhami Uislamu. Huwa wagumu kwa makafiri
maadamu wanaupiga Uislamu vita hata wakiwa ni baba zao au
watoto wao au jamaa zao wengine wa karibu. Waislamu wa kweli
hawamchelei yeyote katika kusimamisha haki.

10. Al-Hujurat  (49:15)
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Wenye kuamini kweli kweli ni wale waliomuamini Mwenyezi
Mungu na Mtume wake kisha wakawa si wenye shaka na
wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu kwa mali zao
na nafsi zao, Hao ndio wenye kuamini kweli, (49:15)

Pia rejea sifa za waumini wa kweli zilizoorodheshwa katika
Al-Anfal (8:2-4) na Al-Hujurat (49:15). Hizi zmefafanuliwa vizuri
katika sura ya atu ya kitabu hiki.
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1. (a) Kwa maelezo mafupi kabisa, tabia ya Mtume (s.a.w) ni._________

    (b) Tabia na Mwenendo wa Muislamu vimejwa katika misingi mikuu
     miwili:________________ na _______________________

2.  Bainisha sifa za waumini wa kweli zinazopatikana katika sura zifuatazo:
(a) Al Mu-uminun (23:1-11,57-61)
(b)Al-Furqaan  (25:63-77)
(c) Al-Ma'arij (70:19-35)
(d) At tawba  (9:71,111-112)
(e) Ar-Raad  (13:19-29)
 (f) As-Sajadah  (32:15-17)
(g) Al-Ahzab  (33:35-36)
(h) Ash-Shuura  (42:36-43)
(i) Al-Fat-h  (48:29)
(j) Al-Hujurat  (49:15)

3. Taja na kueleza kwa kifupi manufaa anayopata
(a) mtu kwa kujipamba na tabia njema
(b)  na Jamii anamoishi mtu huyo
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.

Baada ya kutawafu Mtume (s.a.w) migogoro mingi ilianza
kujitokeza ndani ya dola ya Kiislamu.  Walizuka watu waliojitangazia
Utume, walitokea watu waliokataa baadhi ya nguzo za Uislamu
kama vile kutoa Zakkah. Hata hivyo migogoro hii iliweza kudhibitiwa
na Makhalifa waliochukua nafasi za kuiongoza dola.

Migogoro iliendelea kuongezeka kadiri muda ulivyopita
mpaka ikapelekea kuuawa kwa Khalifa wa tatu Uthman bin Affan.
Uongozi wa Khalifa Ali ulishuhudia mapigano ya Waislamu wenyewe
kwa wenyewe kwa kipindi chote cha takriban miaka minane
aliyoongoza dola. Hatimaye Khalifa Alli bin Abu Twalib naye aliuliwa
katika mlolongo huo wa matatizo ya kutokuelewana miongoni mwa
Waislamu.

DOLA YA BANU UMMAYA
Zao la migogoro ya wakati wa Khalifa Ali ambaye aliuliwa

katika sakata hizo ilikuwa ni maongozi ya Kiislamu kuachwa na
Waislamu kuingia katika utawala wa kifalme.  Mu’awiya mtoto wa
Abu Sufiani ndiye aliasisi utawala huu. Mpaka hivi leo baadhi ya
nchi za Kiarabu ufalme huu unaendelea. Katika utawala huu dini
ilitenganishwa na siasa jambo ambalo ni msiba mkubwa kwa
Waislamu.

Katika kuendesha dola kila aliyeacha uongozi aliurithisha kwa
mwanae.  Kwa mwenendo huu yafautayo yalitokea:

· Utaratibu wa kuchagua viongozi kutokana na sifa zao
ulivunjwa.

· Taasisi ya shura ilivunjwa.
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· Raia walipokonywa uhuru wa kutoa mawazo na kuwakosoa
viongozi.

· Baitul-Mal (Hazina ya Dola) ikafanywa ni mali binafsi ya
nyumba ya mfalme.

· Tabia za kijahili za majivuno ya kikabila na nasaba
zikaibuka.

· Kujengwa kwa makasri ya kifahari kama makazi ya wafalme.
· Dini ilitenganishwa na siasa, Mashekhe waadilifu

walitenganishwa na kundi la watawala.

Pamoja na hali hii walijitokeza baadhi ya viongozi ambao
walikuwa wachamungu sana na waliokuwa na ghera ya kuona watu
wakiishi Kiislamu.

Miongoni mwao ni kama Umar bin Abdul-Aziz.
Alipotwaa madaraka akimrithi Suleiman bin Abdul-Mulik alifanya
mageuzi makubwa kuelekea katika Uislamu kama ifuatavyo:

· Aliyafanya maisha yake kuwa rahisi zaidi.
· Aliwaondoa wagavana wote waliokuwa katili.
· Alirejesha hadhi ya Baitul Mali.  Hivyo fedha ya umma

ilikusanywa na kutumiwa kwa uadilifu.
· Alichunga sana matumizi kutoka Baitul Mali kwa yeye

mwenyewe na alikuwa mkali kufuatilia maafisa waliofuja
mali ya umma.

· Aliamuru na kusimamia marekebisho ya mizani.
· Aliwagawia raia ardhi iliyotengwa na tawala za kabla yake

kwa ajili ya wakubwa.
· Alifanya kazi ya kuwajenga watu kimaadili kwa kusimamia

kikamilifu suala la kuamrisha mema na kukataza mabaya.
· Alisimamia kuvunjwa kwa mila za kijahili kama vile

mishikamano ya kikabila na kiukoo badala ya kushikamana
kwa ajili ya Allah.

· Kiuchumi aliisimamia nguzo ya zaka na ukusanyaji wa kodi
mbali mbali.
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· Hata katika vita Umar bin Abdul-Aziz aliwataka askari wake
kujiegemeza kwa Allah (s.w) hivyo wasifanye ufisadi katika
kushambulia.

Kwa uadilifu na utendaji wake mzuri katika kuendesha serikali,
Umar alifananishwa na Abubakar na aliitwa khalifa wa tano wa
Dola ya Kiislamu.

Hata hivyo kiongozi huyo muadilifu alitawala kwa kipindi cha
miaka mwiwili na miezi mitano akafariki dunia.  Msururu wa utawala
wa kifalme ulifuatia na utawala wa Banu Umayya uliendelea
kumomonyoka kutokana na uasi mbali mbali ndani ya dola na
hatimaye kuporomoka kabisa wakati wa utawala wa Marwan II.

Machafuko yaliyotokea wakati wa utawala wa Marwan II, miji
mbali mbali ilitaka kujitenga na utawala wa Banu Umayya.
Machafuko haya yaliudhoofisha kabisa utawala huu.

Hali hii ilitoa mwanya kwa watu wa ukoo wa Abbas kujiimarisha
na kisha kutangaza uasi dhidi ya utawala wa banu Umayya.  Abu
Muslim akitumia propaganda zenye kugusa hisia za watu kwa wito
wa Ahlul Bayt alifanikiwa kupata watu wengi waliomuunga mkono.
Aliendesha mapambano na kumshinda gavana wa Iraq.  Abul
Abbas kuwa khalifa.  Baada ya kuchaguliwa Abul Abbas alijipa
jina la As safah. Na huo ukawa ndio mwanzo wa utawala wa ukoo
wa Abbas na mwisho wa utawala wa Banu Umayya.

Utawala wa banu Umayah ilikuwa lazima uanguke kwa sababu
kuu zifuatazo:-

· Wengi wa viongozi waliochukua ufalme au ukhalifa walikuwa
waovu.  Maisha ya anasa na ufahari yaliwaghururi wakawa
hawawajibiki kwa yeyote.

· Waliyaacha mafundisho ya Qur-an na hivyo misuguano na
chuki kati ya nasaba, na nasaba; koo na koo; uliibuka.
Msingi wa usawa ulivunjika na chuki za kikabila zikatawala.
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Matokeo yake ni uadui, machafuko na kujitenga kwa baadhi
ya majimbo kutoka

· Kuota mizizi kwa imani ya ushia.

· Kuibuka kwa ukoo wa al-Abbas ibn Muttalib uliodai kuwa
na haki ya kutawala kwa; vile wanatokana na ukoo wa Banu-
Hashim ulioheshimika sana.

UTAWALA WA BANU ABBAS
Baada ya kuanguka utawala wa Umayya, ukoo wa Abbas

ulichukua nafasi. Walirithi karibu maovu yote yaliyokuwa yakifanywa
wakati wa utawala wa Umayyah. Serikali iliendeshwa kidiketa, mali
ya umma iliendelea kufujwa na maadili mema yalikuwa mbali na
utawala. Mauaji makubwa ya watu wa ukoo wa Muawiyya
yaliyofanywa na Abul Abbas ni moja katika mifano mibaya ya
kutajwa ya viongozi wa wakati wa banu Abbas.

Hata hivyo walipatikana ndani ya utawala huu msururu
viongozi wema waliofanya mengi ya kupigiwa mfano.  Abu Jaafar
al-Mansur ni wa kwanza kati yao. Alikuwa mcha-Mungu na muadilifu.
Alianzisha na kuendeleza taasisi mbali mbali za taaluma kama
vile Fasihi, historia, madawa na utabibu, astronomia na sanaa.
Aliimarisha kilimo na biashara.  Alisikiliza na kujali shida za raia.
Alipanua mipaka ya dola ya Kiislamu, na aliwashinda kijeshi.
Warumi na wakawa wanalipa kodi.  (Dinari 90,000 kwa mwaka).
Alitumia muda wake mwingi kuangalia shughuli za serikali na muda
mfupi sanaa kwa familia.

Mwingine katika viongozi walioonyesha ucha-Mungu na
uadilifu wa hali ya juu ni Harunal-Rashid (170-194) AH.  Pamoja
na kufanya kama yale aliyoyafanya Abu Jaafar al-Mansur; Harun
Rashid hakuweza kulala ndani, muda mwingi akizunguka kujua
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miongoni mwa raia wake yupi mwenye shida na alifanya jitihada
ya kuitatua.

Miongoni mwa mambo yaliyofanywa katika kipindi hiki cha
banu Abbas ni upanuzi wa taaluma za aina mbali mbali. Jambo
hili liliifanya dola ya Kiislamu kuwa na umaarufu wa hali ya juu
ikilinganishwa na dola zinginezo.  Maulamaa wa Kiislamu walizama
katika uandishi na utafiti katika nyanja mbali mbali ambazo
zimekuwa ndiyo msingi wa maendeleo ya teknolojia ya sasa.

MAIMAMU WANNE WA FIQ-HI

Pamoja na uongozi mbaya uliokuwepo katika dola ya
Kiislamu, watu wengi walikamatana na Uislamu. Viongozi wa dini
waliheshimiwa sana na waumini wao.  Kimsingi viongozi wa dini
walitiiwa zaidi na raia wengi.

Waumini hawa walihitajia kupata ufumbuzi wa Kiislamu kwa
matatizo mbali mbali yaliyowasibu. Kutokana na kupanuka kwa
dola ya Kiislamu iliyoshika Bara zima la Asia, Kaskazini na
Magharibi mwa Afrika, Ulaya nchi za Mediterania (Uhispania) n.k
ilikuwa ni muhimu Uislamu utoe fat-wa mbali mbali juu ya mambo
ya kijamii vinginevyo zingeibuka sheria na kanuni tofauti na Uislamu
wenyewe. Awali jitihada zilifanywa kutoa fatwa juu ya masuala
kulingana na Qur-an na Sunnah. Hiki kilijulikana kama kipindi cha
“Tabiina”; ambapo maimamu;

· Nuiman ibn Thabit Abu Hanifa.
· Abu Abdullah Malik Ibn Anas.
· Muhammad ibn Idris al-Shafii na
· Ahmad ibn Hambal.

Walitumia uhai wao kutoa ufafanuzi, rai na fat’wa juu ya
sheria mbli mbali za Kiislamu. Walitoa mchango mkubwa sana
katika sheria ya Kiislamu na walikubaliana katika mambo yote ya
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msingi (Usul).  Na hawakufarakana kwa tofauti za maoni zilizojitokeza
katika mambo madogo madogo.

Kamwe Maimamu hawa hawakuanzisha madhehebu jambo
ambalo limetawala katika baadhi ya waumini wa sasa.  Suala la
madhehebu manne ndani ya Sunni wal-Jamaa ni zao la fikra za
watu wa sasa na wala hao (Maimamu wanne) wanaoitakidiwa
kuyaanzisha hawakuyajua.

Ukusanyaji wa Hadith
Sambamba na utoaji wa Fatwa ulifanyika ukusanyaji wa Hadith

katika kipindi kinachojulikana kama ‘Attabii – Tabiina”.  Wakusanyaji
maarufu wa hadith walikitumia muda wao mwingi kukusanya,
kuchambua na kuzigawa katika makundi na kuzitia katika vitabu.
Kwa juhudi zao hizo leo hii tuna vitabu sita mashahuri vya hadith
sahihi vinavyojulikana kwa jina “Sahihi Sita”.  Vitabu hivi ni:

(1) Sahihi ul-Bukhari ya Imamu Bukhari.
(2) Sahihi Muslim ya Imamu Muslim.
(3) Jamii at-Tirmidh ya Imamu Tirmidh.
(4) Sunan – Abu Daud ya Abu Daud.
(5) Sunan – An Nasaai – ya Abu Abdur-Rahman bin Anasai.
(6) Sunan ibn Majah ya Muhammad bin Muhammad bin Yazid

ibn Majah.

UPINZANI WA WAKRISTO DHIDI YA DOLA YA KIISLAMU
Tokea kusimamishwa kwa dola ya Kiislamu Wakristo kama

ilivyokuwa kwa imani zingine walikuwa na uhuru kamili wa kufuata
imani yao, walikuwa na fursa za kujiendeleza kielimu na kiuchumi
kama raia wengine.  Yote hayo haya kuondoa chuki yao dhidi ya
waislamu na Uislamu.

Wakristo waliendesha vita mara kadhaa dhidi ya Waislamu.
Vita hivi vinafahamika kama vita vya msalaba.  Viliitwa hivyo kwa
vile pamoja na sababu za maslahi binafsi ya wapiganaji lakini
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sababu kuu ilikuwa ni chuki ya wakristo dhidi ya Uislamu na
waislamu.

Katika vita hivi sehemu nyingi zilizovamiwa, Waislamu
waliuwawa makumi ya maelfu bila huruma.  Kadhalika uharibifu
wa mali na uchomaji wa vitabu aina mbali mbali ulifanywa na
wavamizi hawa.  Pamoja na uharibifu huu, viongozi mashuhuri wa
kiislamu waliotoa upinzani mkali na hata kuweza kukomboa baadhi
ya maeneo yaliyotekwa na wakristo hawakulipiza kisasi kwa lolote.

Huo ulikuwa ushambuliaji wa Uislamu na Waislamu kwa silaha
na ana kwa ana. Hivi sasa uislamu unapigwa vita kifikra. Ni kawaida
hivi sasa kusikia maneno kama vile Waislamu wenye siasa kali,
magaidi, Wahab, Mujahidina, Al-Kaida n.k. Majina haya
yanatumiwa kutoa taswira potofu ya Uislamu na Waislamu katika
vichwa vya walimwengu. Kwa majina haya wasiojua Uislamu ni
vigumu kuunasibisha na zuri lolote. Hali hii imeupaka Uislamu
motope kwa kiwango kikubwa sana.

HARAKATI ZA KUHUISHA UISLAMU SEHEMU MBALI
MBALI DUNIANI

Kila wakati katika maeneo mbali mbali duniani pamekuwa
pakiinukia watu walisimama kidete kutaka kuurejesha Uislamu katika
hadhi yake. Hadhi ya Uislamu ni kuwa juu ya dini zingine hata
kama makafiri na washirikina watachukia.

Muhammad bin Abdul-Wahab (1703) alianzisha harakati za
kuhuisha sunna ya Mtume (s.a.w) na tawhiid ndani ya Saudia ya
sasa.  Muhammad Ahmad (1844) (MAHD wa Sudan) aliendesha
harakati za kutaka Uislamu usimame ndani ya Sudani ya sasa.
Vuguvugu la Uislamu leo hii ndani ya Sudani ni zao la harakati
zake.
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Bader-U-Zaman Said Nurs:  Alipambana kutaka utawala
dhalimu wa Mustafa Kamal Ataturk wa Uturuki uondoke na badala
yake nchi iendeshwe kwa taratibu za Uislamu.

Wengine ni Jamal-Udin Afghani (1839) wa Afghanistan,
Hassan al-Banna (1906) wa Ikhwani Muslimina ya Misri) na Sayyid
Abul A 'ala Maududi (1903) (wa Jamaatil Islamiya ya Pakistani.
Wote hawa harakati zao ni mifano ya kuigwa na Waislamu wa leo
wenye ghera ya kuona Uislamu unasimama katika jamii.  Historia
fupi za baadhi yao ni kama ifuatavyo:

MUHAMMAD BIN ABDULWAHAB (SAUDIA)
Sheikh Muhammad bin Abdul-Wahab alizaliwa mwaka 1703;

huko Najd. Kipindi alichozaliwa usingeweza kumtofautisha Muislamu
na asiye Muislamu kwani mafunzo ya Uislamu yalikuwa yametupwa
kwa kiwango kikubwa.

Baada ya kuchukua mafunzo ya Uislamu kwa Walimu wengi
wa miji mbali mbali Sheikh Muhammad alirejea Najd na kuanza
kazi ya kufundisha Uislamu. Kwa elimu na kazi yake hii alipata
umaarufu mkubwa sana.

Sheikh Muhammad bin Abdulwahab alianzisha na kuendesha
harakati za kuhuisha Sunnah ya Mtume kwa vitendo.

Kwa umaarufu wake watawala wa Najd hawakuridhika kukaa
naye walipanga njama za kumuua, baadaye wakaamua kumfukuza
nchini kwa kisingizio kuwa anavunja sheria zao.  Baada ya kwenda
huku na huko akitafuta makazi na mahali pa kazi alipokelewa na
Amir Muhammad bin Saud ambaye alikubali kushirikiana naye
katika programu yake ya kuhuisha Sunnah ya Mtume.

Maadui wa program ya Sheikh Abdulwahab walimzulia
propaganda kuwa amezua dini mpya ambapo anawaita makafiri
Waislamu wote wasiokubaliana na dini yake.  Kwa mbinu hii maadui
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hawa waliweza kumgombanisha Sheikh huyu na Waislamu ambao
ndio aliowalenga.  Sumu hii imeenea hadi sasa japo wengine
hawajui chimbuko lake, utawasikia Waislamu wenye kupendelea
kusoma maulidi wakiwaita wasiofanya hivyo mawahabi n.k.

MAHD WA SUDAN
Muhammad Ahmad alizaliwa 1844 katika jimbo la Dongola.

Wakati huo Sudan ilikuwa chini ya Muingereza; yaani ilitawaliwa
na Uingereza kupitia kwa vibaraka wa Misri.  Elimu yake ya Uislamu
aliipatia nchini Sudan.  Alijiunga na Twarika iliyojulikana kwa jina
la Sumaniya ya Sheikh Muhammad Sharif Nurdini. Sifa za uchamungu
wake zilienea kwa haraka hata akafanywa kiongozi aliyechini ya
mkuu wa Tarika.

Alipofariki Sheikh Muhammad Sharif; Muhammad Ahmad
alichukua uongozi wa tarika.  Sheikh huyu alijitangaza kuwa yeye
ndiye Imam Mahd aliyeahidiwa mnamo mwaka 1881. Hili lilitokana
na maneno ya watu wengi waliokuwa wakimtaja kwa muda mrefu
kuwa aweza kuwa Imam aliyeahidiwa. Sheikh Muhammad Ahmad
aliendesha harakati za kusimamisha dola ya Kiislamu ndani ya
Sudani. Athari ya harakati zake imeonekana hadi hivi leo kwa
Wasudani kuwa mstari wa mbele katika kuuhami Uislamu.

HASSAN AL-BANNA (Ikhwani Muslimin ya Misri)
Ikhwani Muslimiin ni kikundi cha harakati chenye lengo la

kuusimamisha Uislamu, ambapo sheria za Allah (s.w) zitatawala
katika kila kipengele cha maisha ya Muislamu kijamii na kwa mtu
binafsi. Kikundi hiki kimeenea karibu nchi zote za Kiarabu. Kiliasisiwa
na shahid Hassan Al-Banna aliyezaliwa mwaka 1906. Baada ya
kuhitimu stashahad ya elimu 1927 Sheikh Hassan alipangiwa
kusomesha huko Ismailiya.  Kulingana na nchi ya Misri ilivyokuwa
imegubikwa na wimbi kubwa la Umagharibi ambapo tabia ya
kina mama kwenda nusu uchi ilishamiri, nadharia ya kutenganisha



115

dini na siasa ilitawala, kuenea vishawishi mbali mbali vya zinaa
n.k; Hassan alBanna alijiona ana jukumu zito la kuuelimisha umma
na kuuhuisha upya Uislamu.  Jitihada zake zikaanza kwa kuunda
kikundi cha wenye kuamrisha mema na kukataza maovu.

Jamii ilielekea katika maangamizi kwa kasi kubwa baada ya
kuutupa mfumo wa maisha ya Kiislamu.  Kwa kuifikiria sana jamii
hii Hassan al-Banna aligundua kuwa:-

- Mahubiri ya Masheikh misikitini hayatoshi.
- Masheikh wengi walishindwa kabisa kupambana na waliojiita

Secularists na Modernists.
- Masheikh waliowengi walinunuliwa kirahisi na serikali.

Yote haya yalimsukuma kuanzisha kikundi cha harakati za
Kiislamu mnamo 1928 akakiita “Ikhwani Muslimiin”.

Waislamu walielimishwa juu ya Uislamu wao kwa njia ya
mihadhara, darasa mawaidha misikitini na kwa maandishi.

Miaka mine baadaye serikali ilishaanza kulijia juu kundi hili
la harakati.  Mwaka 1948 kundi hili lilipigwa marufuku na serikali
na tarehe 12/2/1949 Hassan Al-Banna aliuliwa kwa kupigwa risasi.
Kuuwawa kwake hakukusitisha shughuli za kundi.  Hassan ismail
Hudhaybi alishika hatamu na harakati zikaendelea.  Mwaka 1954
serikali ilifanya hujuma kubwa kwani iliingia kwenye zoezi la kamata
kamata na kuwaingiza kizuizini wanaharakati waliowengi.  Baadhi
yao walihukumiwa kunyongwa.

Harakati za Ikhwani zilihuishwa tena 1958 ikiungana na
jumuiya ya wanawake iliyoongozwa na Zainab al-Ghazali.  Ilikuwa
ni Abdul Fattah Ismail na Zainab Al-Ghazali walioanzisha tena
harakati hizo.

Wakati Ikhwani wakiendelea na kuweka programu za kuhuisha
Uislamu serikali ya Jamal Abdul Nasser ilikuwa ikiandaa mauaji
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ya siri kwa wanaharakati walioonekana vinara ambao ni Sayyid
Qutub, AbdulFattah na Zainab al-Ghazali.

Mnamo 1965 majasusi wa serikali ya Nasser wakisaidiana
na C.I.A. na K.G.B. waliandaa orodha ya majina ya wanaharakati
waliotakiwa kutiwa mbaroni. Pamoja na Sayyid Qutub walikamatwa
wanaharakati na watu wengine kwa maelfu.  Sayyid Qutub
alihukumiwa kunyongwa na wengine walihukumiwa kuanzia vifungo
vya miaka sita hadi maisha.

SAYYID ABDUL ALA MAUDUUDI (Jamaat Islamiya Pakistan)
Jamaat Islamiya ni miongoni mwa harakati ambazo mpaka

leo zipo na zinaendelea kufanya kazi ya kuhuisha Uislamu.  Muasisi
wa harakati za jamaati Islamiya ni Sayyid Abdul Ala Mauduudi
ambaye alizaliwa mnamo 25 Septemba 1903 huko Aurangabad –
Pakistani.

Harakati za Jamaat Islamiya zilikita zaidi katika kutoa elimu
sahihi ya Uislamu kwa kupitia semina, Itqaf, kambi na machapisho.
Kadhalika Jamaati-Islamiya imejenga na kuendesha taasisi za elimu
katika viwango mbali mbali.

Kadhalika Jamaat Islamiya ilianza kutoa huduma mbali mbali
za kijamii mara baada ya uchumi wake kuimarika.  Huduma hizi ni
kama vile afya, kusaidia wenye njaa, kusaidia waliofikwa na maafa
mbali mbali.

Utaratibu mzuri wa mafunzo, utendaji na ushirikishwaji wa
wanajumuiya katika shughuli mbali mbali uliiwezesha Jamaat
Islamiya kuendelea na kazi za harakati hata pale viongozi wakuu
wanapowekwa ndani au kufariki.

Maulana Mauduudi alijiuzulu uongozi wa harakati mwaka
1972 kutokana na udhaifu wa afya na alifariki dunia mwaka 1979.
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KUIBUKA KWA TWARIKA MBALIMBALI
Baada ya kuanguka dola ya Kiislamu na hivyo mafunzo sahihi

ya Kiislamu kukosa usimamizi wa kuyachunga, na wakati huo huo
kusimama kwa maovu mbali mbali ambayo wakati mwingine
yalipata baraka za watawala, waliibuka watu waliobuni njia nyepesi
walizodhani kuwa zingewatakasa na kuwakurubisha zaidi kwa Allah
(s.w).

Baada ya kuona dunia imejaa uovu watu walijiundia njia
zitakazowatakasa wao binafsi huku wakijitenga na uovu huo
wakiwaacha watu kuendelea nao.  Watu hawa walikuja julikana
kama sufii au watawa.

Sufii ni mtu anayejitolea maisha yake kwa kujitenga na maisha
ya kila siku ili amdhukuru Allah (s.w), hajishughulishi na mambo
yote ya kidunia.  Usufii huwafanya watu wakatenganisha maisha ya
dunia na dini na hivyo hawajihusishi na lolote la kisiasa, elimu
iliyoitwa ya kidunia, utoaji huduma mbali mbali za kijamii,
uamrishaji wa mema na kutataza mabaya n.k.  Kwa bahati mbaya
Masufii hujikweza katika utakaso mpaka wakajipa utakatifu na hivyo
wengine wakaitwa Mawalii wenye baraka na karama.

Ni upi mtizamo wa Uislamu juu ya Usufii?
Mwenendo huu wa kiitikadi haukubaliki katika Uislamu kwani

mwanaadamu kaletwa hapa duniani kuwa Khalifa wa Allah (s.w).
Autawale na kuuendesha ulimwengu kwa kufuata muongozo wake.
Awe mwakilishi wa Allah (s.w). Itikadi ya Usufii unashajihisha
unyonyaji, uzembe na mwishowe uwezekano wa kumshirikisha Allah
(s.w).
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KUINGIA UISLAMU AFRIKA YA MASHARIKI
Historia anaonyesha kuwa Uislamu uliingia Afrika ya Mashariki

kunako karne ya nane.  Kundi la Waomani ambalo lilizuru pwani
ya Afrika Mashariki na kutua katika miji ya Lamu na Mombasa
ndilo la mwanzo kuingiza Uislamu hapa. Pamoja na Uislamu
ilipatikana Lugha ya Kiswahili pamoja na utamaduni wa Kiswahili
ambao unanasibishwa na Uislamu.

KUINGIA KWA UKRISTO NA HARAKATI ZA KANISA
Ukristo ni dini iliyoingia Tanzania katika karne ya kumi na

nane miaka elfu moja baada ya kuingia Uislamu. Wamisionari
waliokuja Afrika ndio waliofungamana na kuja kwa ukoloni. Kwa
mwendo huu historia ya Kanisa katika Afrika ni ile ya kushirikiana
na kuwa watiifu kwa serikali ya kikoloni.

Wajerumani walipofika Tanganyika waliwakuta waislamu
wanafahamu kuandika, kusoma na kuhesabu.  Walitumia herufi za
Kiarabu. Kwa ajili hii waliwaajiri Waislamu kama walimu, wakalimani
na makarani serikalini.  Wamisionari na wakoloni kwa ujumla
ustaarabu huu wa waislamu waliuonea wivu.

La muhimu ni kuwa kutokana na jinsi Uislamu ulivyokuwa
umepiga hatua katika Afrika ya Mashariki wazungu waliandalia
nguvu kubwa katika kuudhoofisha.

Mbinu za kuwaghilibu waislamu ziliasisiwa na miongoni
mwazo zipo mpaka leo.  Mfano mwanzo Muislamu hakuwa tayari
kuwa na mashirikiano ya ndani na Mkristo.

Wakristo waliwaghilibu Waislamu na kujifanya wanao urafiki
nao na kwamba waishi pamoja kundugu.  Matokeo ya hili ni kuwepo
mwingiliano wa hata Waislamu kuoana na wakristo ambapo
mwishowe waislamu huingizwa katika ukristo.
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Pili wakristo wlijipenyeza vijijini na kuanzisha huduma mbali
mbali za kijamii kama vile shule, hospitali, vitengo vya malezi ya
watoto yatima na kusaidia wasio na uwezo, lakini lengo kuu ni
kupenyeza mawazo ya ukristo katika vichwa vya wanaowapa
huduma.  Hili linafanyika hata sasa na wengi wa watu wazima kwa
watoto wamebatizwa kwa njia hii.

Kadhalika Sivalon anaeleza kuhusu kuandaliwa rasmi kwa
wakatekista ili wakaishi vijijini.  Na hili likapelekea wakristo hawa
kuchukua nafasi muhimu za uongozi wa chama na serikali katika
vijiji kata na tarafa.

Wengi wamekuwa ndio viongozi wa vijiji, makatibu wa kata
na makatibu wa tarafa, nafasi ambazo ni muhimu katika kutoa
miongozo ya awali ya uendeshaji wa nchi.  Viongozi hawa ama
kwa makusudi au kwa msukumo wa imani yao kwa kanisa huamua
mengi kinyume na maslahi ya Uislamu na yakapita kama maamuzi
ya kiserikali.

Waarabu wa mwanzo waliokuja kutafuta biashara, walifungua
shule za Qur-an ambamo waliwafundisha watu kusoma na kuandika
kwa kutumia herufi na namba za Kiarabu.  Wajerumani walipoingia
nchini kwa nia ya kuifanya nchi yetu koloni lao, waliwatumia wasomi
hawa kama wasaidizi katika shughuli mbali mbali za kiofisi.  Hali
hii iliwafanya wakristo ambao kimsingi hawakujua kusoma kuanza
kuilalamikia serikali kuwa inawapendelea Waislamu.

Wakoloni wa Kijerumani wakishirikiana na mashirika ya kikristo
(Wamisionari) yaliyokuwepo walianza mkakati wa kuwasomesha
wakristo kwa nia ya wao pia waweze kuajirika serikalini.  Mikakati
ya makusudi ya kuwakwaza waislamu kielimu ilifanywa ikiwemo:-

- Kuacha kutumika kwa herufi za Kiarabu.
- Waislamu kutopewa mgao wa pesa kwa ajili ya uanzishaji

na uendeshaji wa shule.
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- Pale fedha zilipotolewa waislamu walipewa kidogo sana
ikilinganishwa na wakristo.

- Serikali ya kikoloni kuja na sera ya kutoruhusu kufunguliwa
wa shule ya msingi kipindi Waislamu walipoamua kuanzisha
shule zao.

- Pale waislamu walipofungua shule zao kulazimishwa
wafundishe Qur-an tu, vinginevyo watashtakiwa.

Unyanyaswaji huu uliwafanya waislamu kuchukua hatua za
makusudi kujinasua. Hivyo utakuta katika safu ya kupigania uhuru
wa Tanganyika waislamu wa wengi sana kimsingi twaweza kusema
kuwa ndiyo nguvu pekee iliyoongeza chache katika kupigania uhuru.

Ni waislamu walioanzisha vikundi mbali mbali kwa ajili ya
kujikomboa ikiwemo vyama vya Wafanyakazi k.m.f.  TAA ambayo
baadaye ilibadili sana zake na kuwa chama cha siasa (TANU) vile
vile waliunda al-Jamiatul-Islamiyya fiy TANGANYIKA na African
Association.  Kadhalika kuliundwa vyama kama vile AMNUT.

Wakati Waislamu wanahangaika kuutafuta mustakibali wa nchi
dhidi ya manyanyaso ya wakoloni Wakristo waliokuwa
wamependelewa na wakoloni hawahujishughulisha katika harakati
za kudai uhuru.  Kwa bahati mbaya sana hawakujua yaliyoko vifuani
mwa wakristo.  Walijipa mwiko ambao ni kinyume na Uislamu
“kutochanganya dini na siasa”.  Walifanya hivyo kwa kuhofu
wakakatisha tamaa wakristo wachache waliokuwa nao kiharakati.
Hata hivyo yaonyesha wakristo hawa walikuwa na malengo zaidi
ya yale waliyoyapanga pamoja wenzao Waislamu.  Tukirejea
maneno yaliyomo katika taarifa iliyoandikwa na Padri William Collins
wa Maryknoll Fathers kuhusu mwalimu Nyerere anasema:

“… Shirika la Maryknoll limeona kuwa msaada wowote
linaoweza kuwa patia viongozi wa kikatoliki utakuwa ni
kulisaidia kanisa.  Huyu (Mwl. Nyerere) ni mkatoliki mzuri,
mtu mwenye msimamo wa busara katika kuwaelekeza watu
wake…”



121

Hivyo kwa namna moja au nyingine walijua kuwa uhuru
utakapokuwa umepatikana na lazima walifanye kanisa na wakristo
kuwa na nafasi nzuri katika nchi.  Na hivi ndivyo ilivyo sasa.

Pamoja na kuwa awali kanisa na waumini wake walijiweka
mbali na siasa za kuutafuta uhuru wa nchi baada ya uhuru
kupatikana lilijitokeza kama mshauri wa karibu wa serikali.  Si hilo
tu bali pia likajipa wajibu na haki ya kuikosoa serikali mpya.  Hivi
ndivyo kanisa lilivyojijengea ushawishi ndani ya serikali ya
Tanganyika na hatimaye Tanzania.

Palianza kuonekana misuguano ya wazi wazi baina ya
watendaji wa serikali na viongozi wa Waislamu.  Ilivyo kulikuwa na
njama ya siri ya kuwatoa Waislamu ndani ya TANU na serikali pia.
Ahadi za huko nyuma za kuondoa upogo wa mgawanyo wa
madaraka serikalini, nafasi za elimu baina ya Waislamu na Wakristo
zilisahaulika.  Badala yake mwaka 1963 mwezi Machi 11, kamati
kuu ya TANU ilipiga kura kuvunja kamati ya wajumbe kumi na
moja ya Baraza la Wazee wa TANU.  Katika hii ilivunjwa kwa
kisingizio kuwa imekuwa kero kwani inachanganya dini na siasa.
Nongwa ni kwa vile walikuwa wakiushauri uongozi wa chama
uangalie upogo (imbalance) uliyopo katika mambo mengi ya kinchi
ukizingatia makundi mawili Waislamu na wakristo.

Jumuiya za Kiislamu zilionekana kujali na kutetea maslahi ya
Waislamu zilipigwa vita vya wazi Jumuiya hizo ni East African Muslim
Welfare Society (EAMWS) na AlJamiatul Islamiyya fii Tanganyika.

Maasi ya Jeshi ya tarehe 20 Januari 1964 yalimpa fursa
Nyerere kuwaweka kizuizini viongozi wa vyama vya wafanyakazi na
Masheikh maarufu katika Tanganyika.  Uvumi uliokuwepo ni kuwa
Masheikh walikuwa wanapanga njama za kupindua serikali.
Wanazuoni wengine walipewa notisi ya kuondoka nchini kama
wahamiaji wasiotakiwa.  Mfano wa hawa ni Sharif Hussein Badawiy
na mdogo wake Mwinyibaba walirudishwa kwao Kenya.
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Wajumbe wa mkutano mkuu wa Waislamu mwaka 1963
walipowasili Dar es Salaam baadhi yao (wateule) walikaribishwa
na Nyerere kwenye chakula cha usiku katika Government House.
Nyerere alitumia fursa hii kuwashauri wajumbe wale waanzishe
jumuiya ya Waislamu wa Tanganyika ichukue nafasi ya EAMWS.
Wajumbe hawa waliileta hoja hii mkutanoni.  Kwa vile Mufti Sheikh
Hassan bin Amir alikuw aamepata fununu hii, alikuwa
amemfahamisha Katibu wa EAMWS wa Tabora mzee Waikela
ambaye alikuwa mwanzilishi wa TANU huko Tabora na rafiki wa
karibu wa Nyerere juu ya mpango huu.  Nyerere alitaka ianzishwe
jumuiya nyingine ya Waislamu wa Tanganyika ambayo itaongozwa
na wanafiki wasio na haja ya kutetea maslahi ya Waislamu na
Uislamu. Waikela kwa ujasiri mkubwa aliweza kuipinga dhana hii
na kuwaonyesha wajumbe chanzo cha fikra hii na kutoa changamoto
kuwa na aje Nyerere aeleze msimamo wake juu ya kadhia hii.

Baada ya jaribio hili kushindwa njama za chini chini za serikali
kuihujumu EAMWS ziliendelea ambapo kuwekwa kizuizini kwa
Masheikh mwaka 1964 kuliwafanya wengi wa viongozi wa EAMWS
kujiweka mbali na jumuiya yao jambo lililosababisha matawi mengi
ya jumuiya kudhoofika.  Baada ya kutangazwa kwa Azimio la Arusha,
Adamu Nasibu aliyekuwa Katibu wa EAMWS tawi la Bukoba
alisimama kulitafsiri azimio hili kwa mtazamo wa Qur-an kuliunga
mkono azimio tena kwa mealezo kuwa liko sawa na Qur-an
kulimfanya adamu Nasibu apate umaarufu mkubwa sana serikalini.

Mwaka 1968 17 Oktoba Adamu nasibu alitangaza mkoa
wake (Bukoba) kujitoa kwenye EAMWS.  Jambo hili lilipigwa debe
magazetini na ktika radio ya serikali.  Wakati haya yakiendelea
viongozi wa juu wa EAMWS Tewa Saidi Tewa na Bibi Titi walikuwa
wakipata kibano kikali na serikali ikiwa ni pamoja na kupoteza
nafasi zao za uongozi serikalini na katika chama.  Sheikh Hassan
bin Amir aliondolewa Tanganzia bara na kupelekwa visiwani.
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Hali hii ilitoa fursa nzuri kwa kundi lililoongozwa na Adamu
Nasibu dhidi ya uongozi wa EAMWS kuumaliza kabisa umoja na
mshikamano wa Waislamu.

Tarehe 12 – 13 Desemba 1968 kundi la Adamu Nasibu
liliitisha mkutano uliokuwa na lengo la kujadili katiba ya jumuiya
mpya ya Waislamu. Serikali ilihusika sana kuhakikisha mkutano
huu uliofanyika Iringa unafanikiwa.  Ni katika kikao hiki iliundwa
BAKWATA; na kwa kutumia nguvu za madaraka iliyo nayo serikali
iliifuta jumuiya ya EAMWS siku chache baadaye.  Kisha kwa kutumia
madaraka hayo hayo na kinyume cha sheria serikali ilikabidhi mali
zote za EAMWS kwa BAKWATA.  Kwa vile BAKWATA haikuwa na
watendaji wenye uwezo wa kumiliki na kuendesha miradi ya
Waislamu iliyokuwa chini ya EAMWS vyote hivi vilififia na hatimaye
vingine kufa kabisa.  Nyuba nyingi za wakfu mpaka hivi leo ziko
mashakani kupotea na zingine zilishapotea kabisa.

Kwa vile Waislamu wengi hawakuwa radhi na kuundwa kwa
BAKWATA walijiweka mbali na chomo hiki kipya.  Kadhalika
kushindwa kwa BAKWATA kuutetea Uislamu na Waislamu katika
matukio mbali mbali kuliifanya izidikuwa mbali na watu.  Mfano
BAKWATA ilishindwa kulaani Sofia Kawawa alipoikashifu Qur-an
(1988) badala yake ikawalani walioandamana kupinga kauli hiyo
ya Sofia Kawawa. Vile vile Waislamu wa Mwanza walipodhulumiwa
na sungusungu kwa kupigwa, kulazimishwa kuliabudu jua na
misahafu kuchanwa ni Mufti wa BAKWATA aliyepewa redio kueleza
kuwa yote hayo hayakuwa ya kweli na likuwa kilichochanwa sio
msahafu bali ni kijiyasini tu!

Kwa vile Waislamu walikuwa na ghera ya kuendeleza Uislamu
wao ilibidi kuanzisha vyombo mbali mbali vilivyosajiliwa serikalini
na baadhi visivyosajiliwa.

Ilivyo njama dhidi ya Uislamu nchini Tanzania zimewekwa
kistratejia sana kiasi kwamba inahitaji kuwa na jicho la ziada kuweza
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kuzigundua. Mara nyingi matatizo yanayowakumba Waislamu
ukiyachunguza utaona ni misuguano baina ya Waislamu wenyewe
kwa wenyewe. Wenye agenda zao hubaki nyuma ya pazia
wakielekeza nini kifanywe na waliowatuma kufanya Hujuma.

Mfano kuvunjika kwa EAMWS waliowekwa safu ya mbele ni
Adam Nassibu, Sheikh Kassim Juma na Abdalllah Chaurembo hawa
waliungwa mkono hadharani na mzee Rashidi Kawawa na
marehemu Abeid Amani Karume (wote Waislamu). Nyerere
aliyekutana na viongozi wa EAMWS (Tewa Said Tewa na Bibi Titi)
wakiwa wamekwenda kumshitakia juu ya namna vyombo vya habari
vya serikali vinavyoshabikia na kuukuza mgogoro uliomo ndani ya
jumuiya yao, naye akawajibu kuwa "mmeamua kunipiga vita mkae
tayari", haonekani kuhusika kabisa na kuvunjika kwa EAMWS.
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1. Bainisha mambo saba yanayotafautisha Uongozi wa kiislamu wakati
wa makhalifa na utawala wa Kifalme uliowekwa badala yake.

2. Katika Dola ya Banu Umaiya, Umar bin Abdul Aziz alifanya mambo
gani wakati wa utawala wake?

3. Taja maimamu wanne na kazi zao walizofanya wakati wa Tabiina.

4. Orodhesha vitabu mashuhuri vinavyoeleza Sunnah ya Mtume (s.a.w)

5. Eleza kwa ufupi kuhusu vita vya msalaba kwa kufuata mfululizo ufuatao:
(a) Maana ya Vita vya Msalaba
(b) sababu za kupiganwa vita hivyo
(c) Matokeo ya Vita
(d) Athari za vita hivyo

6. Eleza Wanaharakati waliojitokeza kufanya jitihada za kuhuisha uislamu
kwa kufuata mfululizo ufuatao:

(a) Jina la mwanaharakati
(b) Mahala alipozaliwa na kufanya harakati hizo
(c) Jumuiya aliyoasisi
(d) Mambo aliyosimamia

7.  Eleza namna Uislamu ulivyoingia Afrika Mashariki

8. Bainisha mbinu zilizotumiwa kuuhujumu Uislamu wakati wa Ukoloni na
baada ya Uhuru


